พี่ ๆ ปั่น interval อาทิตย์ละกี่ครั้งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พี่ ๆ ปั่น interval อาทิตย์ละกี่ครั้งครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Joeboy เขียน:
visual3dmax เขียน:
TJA เขียน:ขอบคุณมากครับ
IF 0.9นี่ ได้ยินก็จุกคอแล้ว จะลองพยายามทนนรกดูครับ 5555
การเพิ่ม watt ก่เหมือนการยกน้ำหนัก ถ้าเราซ้อมใน
comfort zone สบายเกินการสร้างของ watt ก่จะน้อย if.9 มันจะดัน current ของ vo2max ให้ขึ้นสุด ถึงจะทำลายกล้ามเนื้อบางส่วนแต่ก่กระตุ้นให้เกินการสร้าง เนื้อเยื้อใหม่ หายใจรวยริน ใน if .9 มันจะ ปรับระบบ metabolic การสร้างเม็ดเลือดใหม่ให้ทนกับสภาวะ กายขาดอาการหายใจ เหมือนเราไปอยู่ที่สูง 1-2 วันแรกหายใจเหนื่อยหอบ 5-6 วันหายใจปกติ แต่ ควรพักให้เหมาะสม เพราะ ตารางแบบนี้จะดันไปขอบสุด จนจะ overtraining เลยต้องใช้พวก 3party เช็ค Pmc fatigue //fitnes // trainning load เพื่อเช็ค ไม่ให้หนักตาอเนื่องจนเลยเป็น overtaining
ย้อนกลับไปดูที่เคยซ้อม ผมเคยได้ if 0.9 ครั้งเดียว แบบชนิดที่ที่ต้องกระโดดลง แบบ spiral of death แล้วขึ้นมาใหม่ ไม่ไหว เหนื่อยโฮก หลังจากนั้นไม่เอาอีกแล้ว

no pian no gain จริงๆ

ถามคุณ visual3dmax อีกนิดครับ ช่วงทำ interval ใช้ erg mode ที่ 320 watts ที่ รอบขา 100++ ยาว 1 นาทีแล้วพัก อันนี้ พอไหวได้หลายเซ็ท แต่พอลดรอบขาลงมาเป็นรอบขา 50 ไปได้ไม่ถึงนาที คาที่นิ่งสนิทไปต่อไม่ไหวครับ อันนี้คืออะไรครับ
ยิ่งรอบขาสูง เราก่กดบันไดเบาไงครับ กลับกัน ถ้ารอบขาต่ำ นน กดต่อรอบมันก่ต้องหนักกว่า เมื่อหนักไปเรื่อย หลายๆ set กล้ามเนื้อ เก็บความล้า ครั้งต่อไปมันก่ยากขึ้นเรื่อยๆ ยกตัวอย่างง่ายๆ ยกแก้วน้ำแขนขนนานพื้นโลก ความเมื่อยล้ามันสะสม ด้วยเวลา ตอนแรกถึงจะไม่หนัก แต่ถ้ามีเรื่องเวลามาด้วย แก้วหน้ำแค่ 200g ก่หนักพอที่จะปลดแขนลงได้ แจ่ถ้าเราวางแล้วยกใหม่ เราก่มีแรงยกใหม่ เหมือนพวกคอท vo2max จะสั้นๆ 3-5 แล้วมี activereco ไว้สำหรับให้พัก set เพื่อจะเริ่ม set ต่อไป

บาง interval ที่ ใช้รอบขาต่ำ 60-80 แต่นาน กลางๆ set จะมีแทรก รอบขา 100 เอาไว้คลายความเมื่อย
รูปประจำตัวสมาชิก
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

Re: พี่ ๆ ปั่น interval อาทิตย์ละกี่ครั้งครับ

โพสต์ โดย nudragon »

ไม่มีวัตน์มิเตอร์ฝึกผ่านพวกนี้ได้ไหมครับ
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

nudragon เขียน:ไม่มีวัตน์มิเตอร์ฝึกผ่านพวกนี้ได้ไหมครับ
ไม่ต้องใช้อะไรหรอก กะ ๆ เอาพอหาคลิปหาไรช่วยนับเวลาพอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”