ปรับก้านชิพเตอร์ตรงนิ้วโป้งได้ไหมครับ ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

ปรับก้านชิพเตอร์ตรงนิ้วโป้งได้ไหมครับ ?

โพสต์ โดย ota_hay »

สวัสดีครับ ผมมีปัญหากวนใจอยู่ข้อนึง
คือชิพเตอร์ข้างซ้ายกับข้างขวา ความเอียงของก้านชิพเตอร์เฉพาะที่ใช้นิ้วโป้งกด มันเอียงไม่เท่ากันครับ
เมื่อจัดตำแหน่งชุดชิพเตอร์กับเบรคบนแฮนด์แล้วให้พอดีเท่ากันทั้งสองข้างแล้ว
จะทำให้ก้านชิพเตอร์ข้างขวามันชนข้อนิ้วโป้งเวลาเรากำแฮนด์จนรำคาญครับ (ส่วนข้างซ้ายไม่ชน)
จึงอยากรู้ว่าสามารถปรับตั้งได้ไหมครับ
ชิพเตอร์เป็น altus 8 speed ปี 2013 ครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

Re: ปรับก้านชิพเตอร์ตรงนิ้วโป้งได้ไหมครับ ?

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

เฉพาะตัวก้านหรือครับ?
แล้วชิฟเตอร์ ซ้าย-ขวา ระนาบเท่ากันใช่มั๊ย?
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Re: ปรับก้านชิพเตอร์ตรงนิ้วโป้งได้ไหมครับ ?

โพสต์ โดย ota_hay »

เฉพาะก้านนิ้วโป้งครับ
ส่วนก้านนิ้วชี้ กับส่วนอื่น ๆ ระนาบเท่ากันหมดเลยครับ
จริง ๆ มันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ แต่มันรบกวนจิตใจชะมัด :lol:

เดี๋ยวกลับไปถ่ายรูปให้ดูละกันครับ
ขอบคุณครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

แสดงว่าใช้ชิฟเตอร์กับเบรคที่ใช้เป็นแบบมือรวมใช่ไหมครับ ก็เปลี่ยนมาใช้แบบมือแยกก็แก้ปัญหาของ จขกท.ได้แล้วครับ
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

DEOREก็ไม่เท่ากันครับ ขวาจะยาวกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”