ช่วยวิจารณ์ เฟรมcromoของ missile stout หน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, seven@klein, tntm

ช่วยวิจารณ์ เฟรมcromoของ missile stout หน่อยครับ

โพสต์ โดย EVABB » 26 ก.ค. 2009, 18:31

รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยวิจารณ์หน่อยครับพอดีจะซื้อมาประกอบรถทัวริ่งครับ ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า
.
.
ขอบคุณมากๆครับ

Re: ช่วยวิจารณ์ เฟรมcromoของ missile stout หน่อยครับ

โพสต์ โดย karawara » 26 ก.ค. 2009, 22:06

เนื่องจากผมเป็นศิลปินที่หลงไหลจักรยานในเชิงงานศิลปะ
ผมขอวิจารณ์ในแง่ของสุนทรียศาสตร์นะครับ

Missile ยังเสียเปรียบในด้านความงามของสติ๊กเกอร์ที่ติดรถมานะครับ
รกเลอะเทอะ ดูเห่ย ไร้รสนิยม ขาดความเป็นศิลปะโดยสิ้นเชิง กลัวใครเขาไม่รู้ว่ายี่ห้อนี้หรือไงก็ไม่ทราบ ดีไซน์ฟ้อนตัวอักษรไม่สอดคล้องกับชื่อยี่ห้อ และ คอนเซ็ปต์ของการเป็นจักรยานเสือภูเขาเฟรมโครโมลีเลย สะท้อนให้เห็นว่าทีมออกแบบไม่ใส่ใจที่จะคิดถึงเรื่องนี้ จึงไม่ตกผลึกทางความคิดในเรื่องของโลโกดีไซน์ก่อนจะปล่อยมาแขวนขาย

ผมเคยลองขี่ของเพื่อนดูแล้วเรื่อง พุ่ง ไหลก็โอเคสมราคา แต่จะให้ทนขี่รถที่ดีไซน์สติ๊กเกอร์แบบนี้ไม่ไหวหรอกครับ

การขี่จักรยาน ต้องขี่แล้วมีความสุข ยามจอดต้องเป็นงานประติมากรรมประจำบ้านนะครับ หากท่าน จขกท สนใจเฟรมนี้จริงๆ ผมแนะว่าให้เอามาขูดสติ๊กเกอร์ออกบ้าง แล้วทำสีใหม่ จะช่วยลดทัศนอุจจาดบนถนนได้มากนะครับ

Re: ช่วยวิจารณ์ เฟรมcromoของ missile stout หน่อยครับ

โพสต์ โดย PiedPiper » 26 ก.ค. 2009, 22:27

ผมไม่เคยเห็น เฟรมตัวนี้หรอกนะครับ

แต่ผมชอบ comment ข้างบนจัง :mrgreen:
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> viewtopic.php?f=59&t=240080&p=3202087#p3202087

โพสต์ โดย EVABB » 26 ก.ค. 2009, 23:19

ขอบคุณมากๆครับ แล้วมีเฟรม cromo ตัวไหนที่น่าจะจับมาประกอบทัวริ่งครับ

โพสต์ โดย EVABB » 26 ก.ค. 2009, 23:29

sdc11172.jpg (51.59 KiB) เปิดดู 1579 ครั้ง

มีรูปให้ดูประกอบครับ...ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย ปราโมทย์ » 27 ก.ค. 2009, 08:11

เป็นโคโม แต่ไม่คลาสสิค คล้ายๆๆ โคโมเด็กแนว ไม่น่าเล่นเท่าไร เหล็กก็เบอร์แปลกๆๆ ถ้าจำไม่ผิดคนขาย
บอกว่า เรโนย์ 855 หรือ 885 ซึ่งในสารบบ ของ เรโนย์แล้ว มันไม่มีเบอร์นี้ ครับ

โพสต์ โดย อาซูจิ ยามากูเตะ » 27 ก.ค. 2009, 09:42

ถ้าคิดจะลองเฟรมcromo ดูว่าฟิลลิ่งเป็นไงบ้าง ลองแล้วจะชอบไหม ทำใจรับกับ นน. ของโครโมได้ไหม โครโมไหลเป็นยังไง ถ้าคิดจะลองโครโมเฟรมแรกๆไปลองกับของแพงเลย ถ้าเกิดไม่ชอบขึ้นมาขายก็ขาดทุนมาก

ที่เห็นๆก็มีแต่เฟรมcromoของ missile stout ตัวนี้ล่ะครับ ที่จะให้ลองโดยที่ราคาไม่แพงมาก จะเปลี่ยนใจไปเล่นตัวอื่นก็ไม่เจ็บตัวมาก

สรุป ก็คือ ถ้าจะลองเล่นโคมโม เฟรมcromoของ missile stout ตัวนี้เลยครับ น่าลอง ไม่อย่างนั้นก็คงต้องไปดู โครโมยี่ปุ่นมือสอง ซึ่งราคาก็ถูกกว่านี้ไม่มาก แล้วสภาพก็มักจะไม่ค่อยสวยแล้ว

โพสต์ โดย EVABB » 27 ก.ค. 2009, 16:35

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับทุกความคิดเห็น :D :D