(กดปุ่ม X ที่มุมขวาเพื่อไม่แสดงคำประกาศนี้อีก) -->

ประกาศด่วน!! ได้รับแจ้งบางท่านเข้าเวบไม่ได้เลย ขึ้น error ว่า Bad Request อะไรทำนองนี้นะครับ

ปัญหาเกิดจาก cookie ที่เซพในโปรแกรมที่ท่านใช้เปิดเวบ (IE,Chrome,Firefox,Safari) เกิดข้อผิดพลาดเฉพาะเวบเรา (ศัพท์ทางเทคนิคคือมีการ limit จำนวนของแต่ละ domain) ทำให้เข้าเวบไม่ได้อีกเลย

วิธีแก้เบื้องต้น ให้เปลี่ยนโปรแกรมเข้าเวบเป็นตัวอื่นนะครับ (ตัวไหนก็ได้ IE,Chrome,Firefox,Safari) ก็จะเข้าเวบได้ตามปกติ

วิธีแก้ปัญหาถาวรของแต่ละโปรแกรม คือ ต้องไปเข้าไป "ลบ cookie" ของโปรแกรมเข้าเวบที่มัปัญหาครับ โดยในแต่ละโปรแกรมจะกดสามปุ่มนี้เหมือนกันคือ "Ctrl-Shift-Del" แล้วเลือกลบ "Cookie" และ "Cache" จากช่วงเวลาย้อนตั้งแต่เริ่มแรกทั้งหมด (ถ้าเป็นผู้เข้าใจระบบหน่อย ก็อาจจะเลือกเฉพาะเวบ thaimtb ก็ได้ เลือกระยะเวลาย้อนหลังไปทั้งหมดครับ)

หรือดูคลิปวิธีการลบที่นี่ -> วิธีลบ Cookie ของบราวเซอร์ต่างๆ

วิีธีอัดถ้วยคอง่ายๆๆของคนบ้านนอกครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, seven@klein, tntm

วิีธีอัดถ้วยคอง่ายๆๆของคนบ้านนอกครับ

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด » 26 มิ.ย. 2009, 16:41

เมื่อมีกล้องก็ลองโชว์บางครับ เทคนิคได้มาจากน้าเมื่อตอนเด็กๆไปช่วยเขาซ่อมรถไถนาฟร์อดบ่อยเด็กล่างอะไหล่เลยเห็นเทคนิคต่างๆเยอะ
มาดูอุปกรณ์กันก่อน
1.น๊อตยาว 6 นิ้วขึ้นไป ของผมใช้ 6 นิ้ว
2.แหวนลอง(แหวนอีแปะ) ให้ใหญ่กว่าถ้วยคอ แต่ผมใช้เหล็กแผ่นเจาะรูทำไว้นานแล้วครับ
3.ประแจขันน๊อต ได้ประแจบล๊อกยิ่งดี
4.ท่อ PVC ต่อตรง 1 ''(เอามาลองบ่าลูกปืนพอดีเลย)
5.ยางในเก่าไว้รองกันรอย
6.จารบีหรือน้ำมันเครื่องเอาไว้ทาตอนใส่
7.กระดาษทรายเอาไว้ขัดคอถ้าถ้วยคับเกินไป
( ตั่งแต่ข้อ ถ้ามีไม่มีไม่เป็นไรครับ )
8.เวอร์เนียร์(ใช้วัดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางกันคอแตก )แบบพลาสติกอันละ 60 บาทก็ใช้ได้ครับ

มาเริ่มกันเลยครับ ประกอบอุปกรณ์ตามรูปครับ

ให้เอาถ้วยคอลองกับคอก่อนว่าคับไปหรือปล่าวถ้าคับให้ใช้กระดาษทรายขัดด้านในคอถ้ามีเวอร์เนียร์ก็ใช้วัดได้เลยสะดวกดีตอนนี้ไม่ได้ถ่ายไว้ลืมครับ

ประกอปเครื่องมือครับ

สอดน๊อตเขาไปในคอ ใส่ถ้วยคอ ท่อ PVC ตัดพอประมาณใช้เลื่อยตัดเหล็กตัดครับ จัดระเบียบให้เท่าๆกันทุกด้าน
ค่อยๆขันเรื่อยๆใจเย็นๆ ถ้ามันเข้าด้านเดียวให้เอาออกแล้วเริ่มใหม่ใจเย็นๆๆ

เสร็จ 1ด้านแล้วครับ (
เริ่มอีกด้านครับทำเหมือนเริ่มต้นครับ
มันเอียงข้างย้ายน๊อตมามุมที่เอียงค่อยๆขัน ครับอย่าใจร้อน

มันเอียงนิดหน่อยไม่เป็นไร

ไปทำธุระก่อน ค่ำๆกลับมาใหม่ครับผม
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย รุ่ง ทางลัด เมื่อ 26 มิ.ย. 2009, 19:40, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว

Re: วิีธีอัดถ้วยคอง่ายๆๆของคนบ้านนอกครับ

โพสต์ โดย poomin_k » 26 มิ.ย. 2009, 17:03

แจ๋วจริงๆ
ขอบคุณครับที่นำเสนอ
ภูมินทร์

Re: วิีธีอัดถ้วยคอง่ายๆๆของคนบ้านนอกครับ

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด » 26 มิ.ย. 2009, 19:24

มาแล้วววววววว :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ถ้าได้ขนาดนี้แล้วถอดน๊อตออก เอาไปตอกได้โดยหาที่วางถ้วยคอโดยใช้ผ้ารองด้านล่างวางถ้วยคอลงถ้ามีฆ้อนยางก็ค่อยๆ เคาะตรงที่ยังไม่สนิทใช้แรงพอประมาณ มันก็จะลงสนิทแต่ถ้าไม่มีฆ้อนยางให้ใช้ผ้ารองแล้าเอาไม้รองใช้ฆ้อนเหล็กหรือวัตถุที่มีน้ำหนักเคาะแล้วจะลงอย่างง่ายดาย โดยทำทีละด้านครับ ลืมถ่ายรูปครับไม่มีผู้ช่วยลูกไปโรงเรียนหมดครับ

เสร็จแล้วครับ

หมายเหตุ..... ตอนถัวยคออัดเข้าแล้วเอียงเอาไม่ออกให้ใช้ท่อแป๊บหรือท่อ pvc หรือ ท่อนไม้ไผ่(ไม้กลมๆที่แข็งแรงก็ได้)ขนาด ประมาณครึ่งนิ้ว ยาวเลยคอซัก 2-3 นิ้ว เอาผ้ารองสอดเข้าไปที่ถ้วยคอฝั่งตรงข้ามแล้วค่อยๆเคาะรอบๆก็จะออกมาเอง(วิธีถอดถ้วยคอครับ)

เดือนหน้าคิดว่าคงจะครบคัน งบหมด ......... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สวัสดีครับทุกๆท่าน แล้วพบกันใหม่ครับ
แนบไฟล์

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด » 26 มิ.ย. 2009, 19:36

น้องหนึ่ง เขียน:ของผมเอาไม้หน้าสามวางประกบบนล่าง แล้วตีด้วยฆ้อนเลยครับ

ค่อยๆๆอัด จะไม่ช้ำนะครับถ้าพลาดมีสิทธิ์คอแตกได้ครับหรืออาจเสียอุปกรณ์เลยนะครับ

การตอกต้องมีเทคนิคครับถ้าคนไม่เคยทำอาจจะพลาดได้ ถ้าเราใจเย็นๆๆค่อยๆแก้ปัญหาหาเหตุผลค่อยๆวิเคราะห์
งานจะง่ายขึ้นครับ

ประแจขันจี๋เบอร์ 13 ครับ จากดิสเบรคที่ทิ้งแล้วครับ

ที่อัดถ้วยคอ ไม่เกิน 50 บาท ประแจะ ของเหลือทิ้งแล้ว
อันไหนทำได้ทำครับ
แก้ไขล่าสุดโดย รุ่ง ทางลัด เมื่อ 26 มิ.ย. 2009, 19:54, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย pANDATHLON » 26 มิ.ย. 2009, 19:48

เด็ดมากครับพี่ ขอบคุณมากครับ :mrgreen:

ผมเคยเห็นใน Youtube เค้าใช้ดัมเบลครับ หลักการคล้ายๆกันเลยครับ ;)
"Human Performance. Multiplied."

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด » 26 มิ.ย. 2009, 20:09

เป็นถ้วยคอธรรมดาก็ทำได้โดยใช้แหวนรองตัวใหญ่(แหวนอีแปะ)ขึ้นครับ ใช้ยางในหรือผ้ารอง ให้เกินวงรอบถ้วยคอครับ ต่อให้ถ้วย KING ก็ไม่มีริ้วรอย รับประกัน 1000 % ครับ

โพสต์ โดย อี๊ด » 26 มิ.ย. 2009, 21:14

:D เจ๋งครับภูมิปัญญาชาวบ้าน ว่าแต่ไม่มีวิธีเอาถ้วยคอออกบ้างครับอยากรุ้เหมือนนะครับ ;)

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด » 26 มิ.ย. 2009, 21:43

อี๊ด เขียน::D เจ๋งครับภูมิปัญญาชาวบ้าน ว่าแต่ไม่มีวิธีเอาถ้วยคอออกบ้างครับอยากรุ้เหมือนนะครับ ;)

กลับไปดูข้างบนครับ

หมาย เหตุ..... ตอนถอดถัวยคออัดเข้าแล้วเอียงเอาไม่ออกให้ใช้ท่อแป๊บหรือท่อ pvc หรือ ท่อนไม้ไผ่(ไม้กลมๆที่แข็งแรงก็ได้)ขนาด ประมาณครึ่งนิ้ว ยาวเลยคอซัก 2-3 นิ้ว เอาผ้ารองสอดเข้าไปที่ถ้วยคอฝั่งตรงข้ามแล้วค่อยๆเคาะรอบๆก็จะออกมาเอง(วิธี ถอดถ้วยคอครับ)

โพสต์ โดย เม้ง » 27 มิ.ย. 2009, 08:43

ดีจังเลยครับแต่อีตอนใส่ถ้าวางถ้วยคอดีแล้วค่อยขันน็อตลงโอกาสเอียงจะมีน้อยมากรครับ ลงทุนเครื่องมือไม่กีตังค์สุดยอดครับ

โพสต์ โดย trk93 » 27 มิ.ย. 2009, 09:02

:idea: :idea: เยี่ยมครับ
ความจริงเข้าใจง่าย.....

โพสต์ โดย thaicom » 27 มิ.ย. 2009, 10:12

good idea :D :arrow: :mrgreen:
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^