สอบถามหน่อยครับ ยางบี้ยวหรือเปล่า ล้อแปลกๆ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
clkb
สมาชิก
สมาชิก
Bike: jamis trail x3

สอบถามหน่อยครับ ยางบี้ยวหรือเปล่า ล้อแปลกๆ

โพสต์ โดย clkb »

ผมเอาล้อไปตั้งมาแล้วครับ ลองหมุนล้อเปล่าๆดูกันรถ ก็นิ่งดีครับ ไม่ส่าย
แต่พอใส่ยางเข้าไป สูบลมเข้าไป ก็ใส่น้ำยาล้างจาน อะไรๆ จนคิดว่า เข้าที่แล้ว ขึ้นขอบหมดแล้วแน่ๆ
แต่พอหมุนดู อ้าว ยางยังดิ้นอยู่จุดนึง ก็ปล่อยลมเหลือเบาๆ บิดแล้วบิดอีก จุดที่เบี้ยวนี้ มันก็ไม่ยอมหาย
แบบนี้เป็นที่อะไรกันแน่ครับ ไม่เข้าใจเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
blues_so
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: peugeot urbain 700c/mtb anchor fr700/DG 202/strida จีน/trek1.1/หมอบสับถัง/mini พ่อบ้าน

Re: สอบถามหน่อยครับ ยางบี้ยวหรือเปล่า ล้อแปลกๆ

โพสต์ โดย blues_so »

ยางอาจไม่ขึ้นขอบ ลายยางเบี้ยว หรือตั้งล้อไม่ดี เมื่อล้อถูกแรงดันจากยางที่สูบลมเข้าไปทำให้เบี้ยวครับ

ถ้ามีรูปถ่ายก็ดีครับจะได้นึกภาพชัดขึ้น ;)
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

Re: สอบถามหน่อยครับ ยางบี้ยวหรือเปล่า ล้อแปลกๆ

โพสต์ โดย golfyrider »

ต้องลองวิ่งดูครับ ตอนแรกผมเอาล้อไปเปลี่ยนยางที่ร้านใหญ่ ช่างใส่ยางมา สูบลมไม่ขึ้นขอบ

ผมก็เอามาปั่น ปั่นแล้ว มีความรู้สึกเหมือนมันกระโดด ๆ เป็นจังหวะ ๆ เลยเอาไปให้อีกร้านนึงทำให้ใหม่ ทีนี้ วิ่งนิ่ม ๆ ไม่มีเด้งโดดเลย

ตอนเอาไปทำรอบสอง ช่างบอกว่ามันขึ้นขอบยากมาก ต้องอัดลมเข้าไปเยอะ ๆ มาก มันถึงจะดัดยางนอกให้ขึ้นขอบเอง ผมนั่งอยู่ด้วยยังเสียวระเบิดใส่เลย
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

เป็นยางเดิมที่ใส่อยู่แล้ว หรือว่าเป็นยางนอกขอบลวดเส้นใหม่
ที่ถูกส่งมาโดยการบิดแล้วมัดเป็นเลขแปดหรือเปล่าครับ

ตอนผมสั่งซื้อยางขอบลวด คนขายเขาส่งมาแบบนี้
พอผมเอามาใส่ขอบล้อเสร็จ ก็มีเบี้ยว ๆ ตามรอยบิดนะครับ แต่ว่าขึ้นขอบครบ ขี่ ๆ ไปก็ไม่มีปัญหานะครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
clkb
สมาชิก
สมาชิก

เป็นยาง 1.9 ติดรถมาครับ ไม่ได้เปลี่ยนเส้นเลย ขอบลวด ไม่พับครับ
ก็แปลกใจเหมือนกันครับ เวลาหมุนล้อ มันจะเบี้ยวจุดเดียครับ คือมันจะเฉออกไป แล้วก็กลับเข้ามา ที่เดียวในล้อเลยครับ แต่ดูที่ขอบยาง มันก็ดันขึ้นมา เหมือนขึ้นขอบแล้วครับ
แปลกใจอยู่เหมือนกันครับ พอถอดยางออกมา ตัวล้อมันก็ไม่เบี้ยวนะครับ แต่ยางมันเบี้ยวได้ไง -*-
เรื่องสูบลม ยางผม 40-65 ผมอัดไป 70 แล้วปล่อยออก ก็แน่ใจว่าขึ้นขอบหมดแล้วนะครับ ก็ยังเป็น
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ยางเบี้ยวทุกเส้น อยู่ที่ว่าจะเบี้ยวมากหรือน้อย
ถ้าขึ้นขอบทั้งวงแล้วก็ใช้ไปเลยอย่าไปมองมัน
ถ้าเบี้ยวมากเกินจนทำให้ล้อสะบัดเวลาปั่นเร็วๆก็เปลี่ยนยาง
clkb
สมาชิก
สมาชิก

อ่อ ขอบคุณครับ สงสัยยางติดรถเป็นเหตุอีกแล้ว T__T ของติดรถหนอ ของติดรถ
A.A.A
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ห้ามป่วย ห้ามพัก ห้ามลักขโมย
Bike: Road Bike

โพสต์ โดย A.A.A »

ขอแชร์ประสบการณ์ยางเบี้ยวครับ

ซื้อยางรถพับยี่ห้อดัง เบอร์ 20 x 1.50 (406) มาใส่แทนของเดิม 20 x 2.00 (406) ทั้งสองล้อ
ปรากฎว่ายางใหม่ "ไม่ขึ้นขอบทั้งหมด" พอใส่ยางเสร็จแล้วนำมาหมุนด้วยมือ ยางจะเดี๋ยวเล็กเดี๋ยวใหญ่ ไม่กลมเหมือนยางปกติ
ผมพยายามด้วยวิธีต่างๆนานา เอาน้ำลูบ เอาน้ำสบู่ทา นวด นวด นวด อัดลมยางเยอะๆ ก็แล้ว ก็ไม่สำเร็จ

รุ่งเช้า เอาไปให้ช่างร้านจักรยานแห่งหนึ่งดู
ช่างก็เอาจาระบีทาถู ทาถู อัดลม นวด นวด นวด อยู่ประมาณ 30 นาที ก็ไม่ได้ผลเหมือนกัน ทั้งสองล้อ

สรุป : ผมเปลี่ยนยี่ห้อยางครับ ขนาดเท่าเดิม 20 x 1.50 (406) ใส่ได้ง่ายเลยครับ กลมปิ๊ง!!!
ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนรุ่น แต่ยี่ห้อเดิมไม่รู้ได้ผลหรือป่าว ยังไม่ได้ลองครับ คงใช้ยางที่เปลี่ยนมาไปซักพักใหญ่เลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”