เสือทางเรียบ ล้อเก่า 7sp ใส่เฟือง 8 sp ได้หรือปล่าวครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
takiang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Broadwalk

เสือทางเรียบ ล้อเก่า 7sp ใส่เฟือง 8 sp ได้หรือปล่าวครับ

โพสต์ โดย takiang »

พอดีจะเปลี่ยนชิปเตอร์เป็นแบบกด อันเดิมเป็นแบบหมุน แฟนหมุนไม่ถนัด แต่แถวบ้านไม่มีแบบ 7 sp

มีแต่8 sp เลยจะเปลี่ยนเฟืองไปด้วยเลย. ไม่ทราบว่ามันสามารถใส่แทนเฟืองเดิมได้หรือปล่าวครับ

ขอคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

:D :D :D
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: เสือทางเรียบ ล้อเก่า 7sp ใส่เฟือง 8 sp ได้หรือปล่าวครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองเช็คความกว้างตะเกียบหลังก่อนครับ

เฟรมเสือภูเขาที่จะเปลี่ยนไปใช้ เฟือง 8 - 9 ได้ความกว้างตะเกียบหลังควรเป็น 135 มม. หรือ 13.5 ซม. ถ้าวัดด้วยไม้บรรทัดมันจะมีความเพี้ยนเช่นวัดได้ 13.7 - 13.8 ซม. หรืออาจจะวัดได้ 13.4 ซม. ก็ถือว่าคือความกว้าง 135 มม. ครับ

ถ้าได้ก็ต้อง เปลี่ยนล้อเก่าทิ้งเอาวงล้อใหม่ที่ใส่เฟืองสวม 8 Speed ได้มาแทน

อีกหลายบาทนะครับ (อาจจะถึง 2000 :mrgreen: ) เฉพาะเฟืองใหม่ก็ 600 - 800 หรือ 1000 กว่า ขึ้นอยู่กับรุ่นของเฟืองนั้น จริงๆ ชิฟเตอร์ 8 Speed ก็ปรับให้ติดตั้งและใช้กับระบบแค่ 7 เกียร์ได้ครับ แต่อาจจะไม่แม่นในบางเกียร์เท่านั้น ถ้าไม่อยากเสียเงินเพิ่มอีกมากก็น่าจะทดลองให้ช่างติดและปรับแต่งดูก่อนครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
takiang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Broadwalk

Re: เสือทางเรียบ ล้อเก่า 7sp ใส่เฟือง 8 sp ได้หรือปล่าวครับ

โพสต์ โดย takiang »

ถ้างั้นคงต้องลองไปวัดดูก่อนนะครับ

ถ้าสมมุตว่าได้นี่ต้องเปลี่ยนล้อใหม่ทั้งชุดเลยหรือครับ

ใช้วงล้อเดิมไม่ได้หรือครับ เดี้ยวงบจะบานปลาย :D
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้า......

.

.

ตะเกียบหลังกว้าง 135 มม.ก็แสดงว่าดุมล้อเป็น 135 มม. ด้วย ซึ่งก็ต้องมา "เดา" กันอีกครับว่าเฟืองที่ติดดุมอยู่เป็น "เฟืองสวม" หรือ "เฟืองเกลียว"

"เฟืองสวม" อาจจะต้องเปลี่ยนดุมใหม่ถ้าเฟือง 7 ใส่แล้วเต็มที่พอดี แสดงว่าดุมนั้นเป็นโม่สำหรับเฟือง 7 ถ้าจะใช้เฟือง 8 ก็ต้องเปลี่ยนดุม + เฟือง 8 ชุดใหม่ + ขึ้นล้อใหม่ (อาจจะต้องเปลี่ยนซี่ลวด)

ดุม + เฟือง 8 + ซี่ลวด + ค่าแรงขึ้นล้อใหม่ อยู่ระหว่าง 1500 - 2000 บาท

"เฟืองเกลียว" ต้องไปตามหา เฟือง 8 ที่เป็นเฟืองเกลียว ราคาไม่แพงมาก (ประมาณ 450 - 500 บาทหรืออาจจะถูกกว่านั้น) แต่มัน "หายาก(มาก)" ครับ :lol:

แปลงอุปกรณ์เป็นเรื่องจุกจิก มีระดับตั้งแต่ยากถึงยากมาก รวมไปถึงหากถลำตัวไปมากก็ "เปลืองงบ-บานปลาย" ครับ :mrgreen:

ถ้า....

.

.

วัดแล้วความกว้างตะเกียบหลัง "ไม่ใช่" 135 มม. ก็ "หนังคนละม้วน" เลยครับ ตะเกียบหลัง 130 มม. จะใช้เฟือง 8 ชั้นต้องอาศัย ดุมเสือหมอบ เคยเห็นแต่ราคาวงล้อสำเร็จของ Shimano ราคาเริ่มต้นประมาณ 3500 บาท (ขึ้นไป) มังครับ ส่วนดุมไม่แน่ใจว่าราคาคู่ละเท่าไร :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ของผมKlein เก่าๆ 15ขวบ เปลี่ยนได้ยัน 9 อ่ะครับตอนนี้

เดิม 7 ใส่ 8 ได้เลย เปลี่ยนใส่ 9 เปลี่ยนโม่ ครับ แต่ว่าตีนผีเดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนครับ Shimano A ครับ
Sport Science 27' CPEC
lek_lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 642 0992
team: n/a
Bike: Bridgestone

โพสต์ โดย lek_lek »

สถานะการณ์เดียวกันกับผมเเลย ตอนแรกเป็นมือบิด 7 สปีด ใช้แล้วเจ็บมือ(ไม่ชอบ)แถมเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่ค่อยแม่นอีก
ก็อ่านเจอว่าใช้ชิฟเตอร์ 8 สปีดได้ ก็อาอะไหล่ชิพเตอร์เก่าๆมาใส่ ก็ใช้ได้เลยน่ะ แม่นยำใช้ได้เลยทีเดียว (ชอบๆเลย)
กดจากเกียร์ 1-7 ตามปกติ เกียรแปด ก็ฟรีไป เท่านั่นเอง (ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ รอพังจะเปลี่ยนล้อไปแบบเฟืองสวมแล้ว)
แนะนำเปลียน ชิฟเตอร์อย่างเดียวก่อนครับ(8สปีดก็ใช้ได้) แต่ว่าปลอกแฮนด์ก็ต้องเปลี่ยนด้วยอยู่ดี เพราะแบบบิด ปลอกแฮนด์จะสั้นกว่า
ถ้าคุณเปลี่ยนเฟือง 8 ล้อ ก็ต้องเปลี่ยนล้อด้วย น่าจะบานปลาย
แต่ถ้าต้องซื้อชิฟเตอร์ใหม่ ก็ซื้อแบบเจ็ดสปีดตรงๆนั่นแหละ เอาแบบมือรวมก็ได้ ในเวปพ่อค้ามีขายเยอะแยะ
spu_ie47
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย spu_ie47 »

ถามว่าจะเปลี่ยนเฟือง8 ไปเพื่อ.....
ถ้าเพื่อต้องการเปลี่ยนแค่มือกด ก็หาร้านใหม่ครับ ที่เป็บแบบ7sp ครับ ก็จบ ร้านในนี้มีเยอะเลยครับ แต่มีบางท่านบอกใช้ของ 8sp ได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเฟืองจิงๆ ถ้าเป็นเฟืองเกลียว ก็หายากหน่อยแต่ไม่ยากเกินไปครับ ยังมีครับ ผมก็ยังมองๆอยู่เลย
แต่ผมอัพจาก 6 มา 7 แต่จิงๆ ตั้งใจจะมา8 แต่มองเฟืองเล็กสุด ของเฟือง 7กับ8 มันก็ 13 เท่ากัน ไม่ต่างกันเลย ก็เลยจบที่7 เพราะผมใจร้อนครับ
ถ้าผมรออีกนิด ก็ได้8 อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”