ไม่มีดั้ง ใส่แว่นแบบไหนดีครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น๊อต สุ1000
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ++เสือยุทธหัตถี++
Bike: Specialized s-works M5
ตำแหน่ง: SuPhaNbuRy ThAiLanD

ไม่มีดั้ง ใส่แว่นแบบไหนดีครับ

โพสต์ โดย น๊อต สุ1000 »

ขอสอบถามหน่อยนะครับพี่ๆ
ผมเป็นคนที่มีดั้งจมูกน้อย(ดั้งแหมบ) :lol: ควรจะใส่แว่นแบบไหนดีครับ
เดมผมใช้แว่นคิงส์อ่ะครับ แต่ตอนนี้มันลายแล้ว ก็เลยว่าจะเปลี่ยนใหม่
อ้อ.. ผมเป็นคนที่มีหน้าค่อนข้างใหญ่ด้วยอ่ะครับ เคยไปลองOkleyปลอมมันบีบขมับสุดๆเลยครับ :?
เลยอยากจะถามพี่ๆว่า ผมควรจะใช้แว่นแบบไหนดีอ่ะครับ
จะได้ไปขอร้านเขาลองถูกครับ
ขอบคุณมากครับๆ :D
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา.........จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร....แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ..
N_PAPA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek6000 , GaryFisher Marlin

Re: ไม่มีดั้ง ใส่แว่นแบบไหนดีครับ

โพสต์ โดย N_PAPA »

ผมก็อยู่ในแบบที่ว่าเหมือนกัน เวลาเลือกแว่นเลยค่อนข้างมีปัญหา จริงๆแล้วเวลาซื้อแว่นต้องลองใส่ดูครับ ทรงแว่นแบบฝรั่งใช้ส่วนมากมันจะบีบบขมับ ใส่นานๆจะปวดหัว อาจต้องหาแว่นที่ออกกว้างๆหน่อย หรือลองถามคนขายว่ามีใหญ่กว่านี้หรือเปล่า อยากได้ทรงนี้ถ้าคนขายดีๆเค้าจะหาให้ครับ

อีกอย่างถ้าส่วนเลนส์มีขนาดเล็กไปเวลาขี่ลมมันจะเข้าด้านข้างๆครับ ควรหาแว่นที่มีขนาดเลนส์กว่างๆหน่อย หรือมีส่วนเลนส์ออกมาด้านข้างยาวถึงโหนกแก้มด้วยครับ

อีกปัญหาที่พบคือถ้าแว่นไม่พอดีหน้ามันจะขยับไปมาเวลาเราใส่ครับ เราก้มๆเงยๆแว่นก็จะตก ทำให้เราต้องคอยขยับแว่นอยู่เรื่อย ทำให้เราเสียสมาธิเวลาขี่ครับ

เรื่องปัญหาเรื่องดั้งนี่ แว่นบางรุ่นจะมีเป็นยางในส่วนนี้ครับ ถ้าไม่มีดั้งหรือดั้งน้อย (แบบผม) :lol: แนะนำให้หาแบบนี้ดีกว่า ไม่งั้นจะเจอปัญหาแว่นขยับเหมือนข้อข้างบนครับ

อีกเรื่องคือหูแว่นถ้าให้ดีมีส่วนที่เป็นยางด้วยจะไม่ค่อยเจ็บหูเวลาใส่นานๆครับ

สุดท้ายแว่นที่ผมใช้แล้วถูกใจที่สุดเป็นแว่นที่ขายตามห้างที่เป็นแผงๆขายน่ะครับ ราคาไม่แพงมีให้เลือกเยอะ เบื่อๆก็เปลี่ยนได้ และทนเพราะตอนซื้อมาโดนนั่งทับเลส์หลุด แต่เอามาใส่ได้ไม่มีปัญหา แถมไม่เป็นรอย กัน uv และเป็นโพลาลอยด์ด้วยครับ :D
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

Re: ไม่มีดั้ง ใส่แว่นแบบไหนดีครับ

โพสต์ โดย CK3 »

ผมไม่มีดั้งเหมือนกันและเป็นคนหน้าบานหัวโต แต่ว่าแว่นที่ผมชอบใช้และใช้มากที่สุดก็คือแว่นพลาสติกราคาแพงอย่าง Oakley ครับ

เพราะว่าอะไรเหรอก็เพราะว่ามันมีทำดั้ง Asian Fit มาให้หนะสิครับเลยทำให้ผมใส่ได้ ไม่ได้ว่าจริตหรืออย่างไร แว่นยี่ห้ออื่นๆลองมาซื้อมาก็หลายอันก็ใส่ไม่ได้ปั่นไปก็ต้องเอามือจับแว่นไปรำคาญมาก

แนะนำครับแพงหน่อยแต่ว่ามันจบสำหรับผม :mrgreen:

ปล.แนะนำว่าให้ลองดูตัวอื่นๆที่เค้าทำดั้งจมูกเลียนแบบ Oakley ก็จะดีนะครับเห็นมีของ Leopard แต่ผมซื้อมาใช้ก็ดีนะครับแต่ว่าเวลาเอาไปใส่ขี่นี่ต้องขยับแว่นตลอดมันจะตก มันบีบไม่แน่น
แอบแซงเพราะแรงน้อย
thada
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7244786
team: Lampang Road Runner
Bike: Ridley Fenix SL & Backer 29 er

โพสต์ โดย thada »

เชียร์ leopard ด้วยครับ ราคาไม่แพงมาก หกร้อยกว่าบาท และที่รองดั้งจมูกค่อนข้างสูงหน่อย เหมาะกับคนดั้งมีน้อยครับ...
IDLINE thada2002
bongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867470266
Bike: ขอแค่มีล้อ
ตำแหน่ง: 60/2 ม.1 ซ.สุขนิรันดร์ ถ.เจ้าฟ้า ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bongza »

gogle เลยครับ
น๊อต สุ1000
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ++เสือยุทธหัตถี++
Bike: Specialized s-works M5
ตำแหน่ง: SuPhaNbuRy ThAiLanD

โพสต์ โดย น๊อต สุ1000 »

ขอบคุณมากครับทุกท่าน :D

รูปภาพ
ผมก็มองๆรุ่นนี้ไว้นี่แหละครับ
ไม่รู้จะใส่ได้เปล่า :mrgreen:
ก็คงจะต้องไปลองที่ร้านนั่นแหละครับ :D
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา.........จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร....แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ..
menglovekai
สมาชิก
สมาชิก
team: แรงจริงๆ อีหล่อลูกพ่อ
Bike: Jamis dakar + SLX set
ติดต่อ:

โพสต์ โดย menglovekai »

ใช้ oakleyสิครับ เค้าจะแถม nose piece แบบ คนมีดั้งกับคนไม่มีดั้งมาให้ (ต้องป็นรุ่นที่มี nose piece นะ)
ผมใช้มา สามปี ตากแดด ตากลม ตก สารพัด
พลาสติกไม่กรอบ ไม่ร้าว ยางนุ่มดูดหู เหมือนเดิม ของเค้าดีจริง

ซื้อผ่าน ebay นะ ถูกดี
neoscuba
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 '09 / Trek 1.9 '09

โพสต์ โดย neoscuba »

เพิ่งซื้อ leopard มาใช้ได้สองวันครับ ยางรองดั้งสูงดี ตัวเลนส์ยาวมาถึงโหนกแก้มเวลาเหลือบมองด้านข้าง ไม่เจอขอบบัง ไม่หลอกตา ลองไปลองที่ร้านดูว่ามันใส่แล้วถนัดไหมดูครับ
“Pain is temporary. It may last a minute, or an hour, or a day, or a year,
but eventually it will subside and something else will take its place.
If I quit, however, it lasts forever.”
plara
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865887862
team: -
Bike: Trek 6500 SLR

โพสต์ โดย plara »

ต้องเปลี่ยนบ้างแล้ว--ใช้อันละ 60 แค่นั้นเอง----ฮ่า
แว่นสายตาจีนแดงนะครับ--อย่าเข้าใจผืด---เอิ้ก
army ittichai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804662415
team: ไร้สังกัด ปั่นกันแถวๆศูนย์การบินทหารบก ลพบุรีครับ
Bike: cannondale f1000 sobe team , cannondale f4000 , cannondale caad5 team saeco , cannondale six13 team saeco , cannondale system six , ginat nrs xtc team
ตำแหน่ง: กองบินปีกหมุนที่1 ศูนย์การบินทหารบก ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย army ittichai »

น้องน๊อตสุ1000พี่ก็ใส่รุ่นนี้อยู่ใส่ได้ครับยางรองจมูกสูงแต่อย่างที่พี่ ck3ว่าครับขารัดไม่ค่อยแน่นเลยต้องหาสายรัดมารัดขาแว่นไว้ดีขึ้นมากครับผม ราคาถูก เลนส์ไม่หลอกตา ได้เลส์ใสอีกอันครับ อ้อกล่องแว่นกะถุงผ้าด้วย หกร้อยกว่าคุ้มครับ oakley ผมเก็บไว้ใส่เที่ยวแบบว่าเสียดายของครับไม่กล้าเอาไปลุย :lol:
[color=#0000BFเลขบัญชี 391-0-96569-2 ธ.กรุงเทพ สาขา สระแก้ว-ลพบุรี ชื่อบัญชี อิทธิชัย ประทัยเทพ ครับผม ขอบคุณครับ[/color]
EJ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EJ »

แนะนำประเภทนี้ ครับ Metal insert ปรับขาแว่นเข้ากับศรีษะ และ แท่นรองจมูกได้ 360 องศา ใช้ Alu-magnesium alloy insert ซึ่งมีคุณสมบัติ ที่ดัดง่าย แต่ไม่เปราะ น้ำหนักเบา หุ้ม silicon เพื่อความอ่อนนุ่ม และลดการเสียดสี

เพราะแว่นใช้นานๆ แว่นจะหลวม และการเสียดสีจะทำให้เจ็บ

ลองดู web นี้ครับ http://www.number2gadgetshop.com
Screenshot_2016-07-14-11-56-20-2-1.png (63.71 KiB) เข้าดูแล้ว 4152 ครั้ง
Screenshot_2016-07-14-11-56-20-1-1.png (61.03 KiB) เข้าดูแล้ว 4152 ครั้ง
20161205_173113.jpg (37.2 KiB) เข้าดูแล้ว 4150 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”