แนะนำวิธีทำความสะอาดโซ่หน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
TheFreeWay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Folding Bike / Road Bike

Re: แนะนำวิธีทำความสะอาดโซ่หน่อยครับ

โพสต์ โดย TheFreeWay »

:D :D :D
peteroh
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BH Zenith 17"

Re: แนะนำวิธีทำความสะอาดโซ่หน่อยครับ

โพสต์ โดย peteroh »

ถามเรื่องล้างใบจานนิดนึงครับ จะถอดใบจานมาล้าง เห็นมันมีหมุดเหมือนสำหรับถ่วงโซ่ หรือให้โซ่มันขบกันได้สนิท (เดาเอานะครับ หุหุ)
เวลาประกอบกลับ จำเป็นไหมที่ต้องให้มันอยู่ตำแหน่งเดิม รูน๊อตเดิม ใส่สลับกันได้มัียครับ ...ประเด็นคือกลัวถิดมาแล้วจำรูเดิมมันไม่ได้อ่ะครับ :mrgreen:
trex50
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SwiftCarbon Ultravox TI

โพสต์ โดย trex50 »

เรื่องหล่อลื่นโซ่ ลองดูตามนี้ครับ ผมยังไม่เคยใช้ และกำลังจะลองเหมือนกัน มีหลายท่านมากมายใช้แล้วบอกว่าให้ผลลัพธ์ดีมาก
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&start=15

:D
trex50
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SwiftCarbon Ultravox TI

โพสต์ โดย trex50 »

เช้านี้จะไปลองซื้อน้ำมันชักแห้งมาใช้ล้างโซ่ดูครับ ตามด้วยหล่อลื่นลื่นโซ่ด้วยวาสลีน ... อยากรู้ต้องลอง อิอิ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

ek.mekong เขียน:ตกลงน้ำมันซักแห้งมันใช้ได้ดีไหมครับเนี่ย ถ้าไม่เวริ์ค จะได้ใช้ผงซักฟอกกับแปรงสีฟันเหมือนเดิม :D
ลองแล้วจะติดใจครับ :lol:
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
Sin@Bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal T

โพสต์ โดย Sin@Bike »

ขอปัก :D
opor.pkb@hotmail.com
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0868722492
Bike: Bianchi jab 27.5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย opor.pkb@hotmail.com »

ปัก
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

เก็บไว้อ่าน
ขงเบ้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: ตามตะวัน..Follow The Sun..
Bike: BMX HARO SHREDDER'97
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย ขงเบ้ง »

peteroh เขียน:ถามเรื่องล้างใบจานนิดนึงครับ จะถอดใบจานมาล้าง เห็นมันมีหมุดเหมือนสำหรับถ่วงโซ่ หรือให้โซ่มันขบกันได้สนิท (เดาเอานะครับ หุหุ)
เวลาประกอบกลับ จำเป็นไหมที่ต้องให้มันอยู่ตำแหน่งเดิม รูน๊อตเดิม ใส่สลับกันได้มัียครับ ...ประเด็นคือกลัวถิดมาแล้วจำรูเดิมมันไม่ได้อ่ะครับ :mrgreen:
สังเกตที่ใบจานครับ มันจะมีติ่งอยู่ทุกใบ ให้เอาติ่งนี้ อยู่ด้านเดียวกับขาจาน และใบใหญ่จะมีเดือยกันโซ่ตกด้วย สังเกตดู

เพื่อน ตจว.หาอะไหล่ชุดเกียร์ตัวไหนไม่ได้ PM มาคุยกัน ยินดีช่วยครับ
Baitong333
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez E5

โพสต์ โดย Baitong333 »

:D ขอปักครับ :P
akiji46
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยาน กองบิน7
Bike: สาวก specialized

โพสต์ โดย akiji46 »

https://www.youtube.com/watch?v=TGuBLovhwhc#t=40 วิธีเอาข้อปลดเร็วออกแบบง่ายๆ ลองดูคับ
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

อ่านเพลิน .... เพราะยังไม่เคยลอง

เคยแค่ถอดมาลงน้ำยาล้างจาน , ผงซักฟอก , น้ำมันก๊าด , น้ำมันหล่อลื่น(ล้าง ....)

update : แวะไปซื้อน้ำมันชักแห้ง คงอ่านไม่ผิดหล่ะ ... "ช" เอาเปิดขวดหย่อนโซ่ ผูกเชือกแช่ทิ้ง รอจะวิ่งหาปิโตเลี่ยม เจลลี่ต่อไป... :lol:

คงจะอาศัยอุ่นในเวฟก่อน ถ้าหาไม่ได้ 50กรัมใน 7/11 ก็ยอม หรือ 150กรัม ก็ถูกกว่า :mrgreen: ซื้อเป็นโล เพราะร้านสะดวกซื้อมีขาย ร้านขายยาจะมีไหมหนอ เคยอ่านเจอบางกระทู้
Torapichart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08หนึ่ง.31เก้า.ห้า06.ห้า
team: หิ่งห้อย
Bike: ฺิิGiant propel sl isp
ตำแหน่ง: จ.ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torapichart »

:D
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

ปิโตรเลียมเจล มีขายที่ร้านขายยาครับกระปุก 50 บาท
ฮ่า ๆ คุยกันถูกคอคุณพ่อคนขายยาก็ปั่นเหมือนกัน เขาลดให้ผม 20 2 กระปุก 80
อุ่นในไมโครเวฟระวังมันกระเซ็น ไม่ก็ร้อนเกินย้วยเลอะตู้ ผมใช้ไดร์เป่าผมครับเวิร์คกว่า
petroleum-gelly.jpg (116.94 KiB) เข้าดูแล้ว 487 ครั้ง
manu_tongdee
สมาชิก
สมาชิก
team: ยังไม่มีอยู่มหาชัยครับ
Bike: กำลังจะมี giant cs 3000
ตำแหน่ง: คอกกระบือ อ.เมือ จ.สมุทรสาคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย manu_tongdee »

มาเก็บข้อมูลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”