รบกวนเซียน V-Brake ครับ ผมคาใจอยู่นิดหน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
BoyDynamic
สมาชิก
สมาชิก
team: สวนธน Gold City
Bike: Road Specialized E5 S-WORKS, MTB Specialized M5, NeoVintage Colnago Master 30th

รบกวนเซียน V-Brake ครับ ผมคาใจอยู่นิดหน่อยครับ

โพสต์ โดย BoyDynamic »

คือตอนนี้ วีเบรค ที่ติดมากับรถ MINI JAVA เดิมๆ ยี่ห้อ ก้ามเบรค Tekto และ มือเบรคเป็นมือรวมของชิมาโน่ ส่วนยางเบรคไม่รู้ของอะไร
ใช้มาประมาณ 300 กม.ครับ
ปัจจุบัน รู้สึกว่าพอกำเบรคหลังลงไปเบรคจะแข็งๆทื่อๆเบรคไม่ค่อยอยู่ ต้องเบรคหน้าตามไม่งั้นจะไหลทื่อๆไปเรื่อยๆ
ไม่เหมือนกับตอนใหม่ๆซึ่งจะรู้สึกว่านุ่มกว่าครับ

ลักษณะการใช้ของคันนี้คือ
1. ขี่ในหมู่บ้านกับลูกๆทุกวัน วันละประมาณ ครึ่งชั่วโมง ความเร็วประมาณ 7 km/hr
2. ขี่ไปตลาด ทุกวันเสาร์ อาทิตย์ ไปกลับ 3 กม. ความเร็วประมาณ 18 km/hr
3. ใส่รถเอารถไปจอดที่ดิโอลสยาม แล้วเอาออกมาขี่ในกรุงเทพเวลาไปออฟฟิตลูกค้าย่านสำเพ็ง (แถวนั้นหาที่จอดยากมั่กๆ) อาทิตย์ละ 1 วัน ความเร็วประมาณ 18-24 km/hr

รบกวนแนะนำหน่อครับว่าควรทำอย่างไรครับ
1. ถอดยางเบรคมาขัด แล้วใช้ต่อไป
2. เปลี่ยนยางเบรคใหม่เลย
3. เปลี่ยนทั้งก้ามและมือเบรคและยางเบรคใหม่ ส่วนตัวจริงๆอยากได้ XT แต่รุ่นใหม่เห็นหลายคนว่าใช้ DEORE ก็พอ ( ซึ่งอีกคันผมก็ใช้ DEORE ก็โอเค )
4. ขอเสริมนิดว่า DEORE จะใส่ยางเบรคของ XT ไดไหมครับ อยากได้ยางเบรคแบบที่มีฝักเปลี่ยน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
phiya
สมาชิก
สมาชิก
team: no
Bike: giant,rit

Re: รบกวนเซียน V-Brake ครับ ผมคาใจอยู่นิดหน่อยครับ

โพสต์ โดย phiya »

ผมว่าไม่น่าต้องเปลี่ยนทั้งก้ามเบรครนะครับ ลองทำความสะอาดยางเบรค ขอบล้อ และเช็คการบีบของก้ามเบรคกับขอบล้อว่ากินขอบล้อ 2 ข้างเท่ากันหรือเปล่า ผิดถูกอย่างไรขออภัย แต่น่าลองทำความสะอาดดูก่อน จากประสบการณ์ที่เคยใช้วีเบรค
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รบกวนเซียน V-Brake ครับ ผมคาใจอยู่นิดหน่อยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้มาระยะนึง ผ้าเบรคน่าจะสึกหรอไปบ้างแล้ว
ลองปรับตั้งมุมผ้าเบรคใหม่ให้มีมุม Toe in นิดหน่อย อาจสลับซ้ายขวาก็ได้ ทำเองไม่เป็นก็เข้าร้าน ค่าแรงไม่น่าเกินร้อย

แนะนำว่าให้ใช้เบรคหน้าให้มาก ใช้เบรคหน้าให้เป็น ควบคุมน้ำหนักมือซ้ายให้เหมาะสม จะสามารถหยุดรถได้ระยะทางสั้นกว่า ส่วนมือขวาไว้ควบคุมเกียร์ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ดูจากระยะเวลาการใช้งาน สายเบรค ก้ามเบรคน่าจะฝืดเนื่องจากฝุ่น/ความสกปรกครับ

เบรคหลังลองเช็คคร่าวๆ ก่อนว่าก้ามเบรคทำงานเสมอกันทั้ง 2 ด้านหรือเปล่า ถ้าขาเบรคขยับไม่เท่ากันอาการแสดงออกก็คล้ายๆ กับที่เล่ามาครับ เพราะแรงเบรคไม่สมดุลย์กับทั้ง 2 ฝั่งอาจจะมีผ้าเบรคด้านใดด้านหนึ่งทำงานหนักอยู่ฝั่งเดียวก็ได้

อาการอีกแบบหนึ่งคือเบรคติดอ่อนๆ ลองยกล้อให้ลอยแล้วปั่นฯ ให้ล้อหมุนเบาๆ ช่วงที่ล้อหมุนช้าๆ ถ้ามีอาการหยุดกระทันหันแสดงว่าเบรคติด อาจจะเนื่องมาจากก้ามเบรคฝืดสปริงไม่คืนตัวหรือขอบล้อเริ่มเบี้ยวเล็กน้อยจากการใช้งานก็ได้ครับ

ถ้าขยันถอดเบรคออกมาทำความสะอาดทั้งระบบ เอาจารบีทาบางๆ ที่หลัก V Brake เพื่อให้แขนทำงานได้คล่อง (ใช้งานนานๆ ฝุ่นอาจจะเข้าไปอยู่ภายในทำให้แขนเบรคทำงานไม่คล่องตัวก็ได้ครับ)

- ขันน๊อตแน่นไปแขนก็เกิดอาการ "ไม่คืนตัว" ได้เหมือนกันนะครับ

- สายเบรคถอดออกมาเช็ดทำความสะอาดและเคลือบจารบีใหม่ทั้งเส้น หรือถ้าเป็นสนิมมากก็เปลี่ยนใหม่ เลือกเอาสายเบรคชนิดพิเศษชุบสายด้วยเทฟล่อนหรือโครเมื่ยมให้ลื่นก็ได้ครับ แพงอีกนิดหน่อยแต่ใช้งานสบายกว่าเดิมครับ

- ปลอกสายเบรคเอาน้ำมันหล่อลื่นหรือจารบีเหลวฉีดเข้าไปภายในเพื่อกันความชื้นและหล่อลื่น

-ปรับตั้งเบรคใหม่

-ขัดผ้าเบรคหรือเปลี่ยนใหม่กรณีที่ผ้าเบรคแข็งมาก

เท่านี้ผมว่าน่าจะเข้าไกล้ของเดิมแล้วละครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ลุงก้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9538606
team: จักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่
Bike: airborne merida xc mission la blueline

โพสต์ โดย ลุงก้อง »

ผมเห็นมาหลายคัน ที่เวลากำเบรคแล้วก้ามเบรคมันหนีบ ยางหนอนกันฝุ่น ทำให้ผ้าเบรคทำงานได้ไม่เต็มที่
แก่ไขโดย สลับเหวนก้านฝักเบรค ให้หนาขึ้น ก็จะได้ความห่างของก้ามเผิ่มขึ้น กำเบรคแล้วก้ามจะได้ไม่
หนีบตัวหนอนกันฝุ่น อีก 1 ทางเลียก ให้ตัดยางตัวหนอนออกสอง-3 ข้อ ง่ายดีนะ
สมช้ย การช่าง 6 ซ.3 โชตนา ช้างเผือก เมือง เชียงใหม่ 50300
ทัวร์ดอย http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=409721
เวีดนาม http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=263763
นาแมวเซินลาซาปาhttp://www.thaimtb.com/
BoyDynamic
สมาชิก
สมาชิก
team: สวนธน Gold City
Bike: Road Specialized E5 S-WORKS, MTB Specialized M5, NeoVintage Colnago Master 30th

โพสต์ โดย BoyDynamic »

เสือ Spectrum เขียน:ดูจากระยะเวลาการใช้งาน สายเบรค ก้ามเบรคน่าจะฝืดเนื่องจากฝุ่น/ความสกปรกครับ

เบรคหลังลองเช็คคร่าวๆ ก่อนว่าก้ามเบรคทำงานเสมอกันทั้ง 2 ด้านหรือเปล่า ถ้าขาเบรคขยับไม่เท่ากันอาการแสดงออกก็คล้ายๆ กับที่เล่ามาครับ เพราะแรงเบรคไม่สมดุลย์กับทั้ง 2 ฝั่งอาจจะมีผ้าเบรคด้านใดด้านหนึ่งทำงานหนักอยู่ฝั่งเดียวก็ได้

อาการอีกแบบหนึ่งคือเบรคติดอ่อนๆ ลองยกล้อให้ลอยแล้วปั่นฯ ให้ล้อหมุนเบาๆ ช่วงที่ล้อหมุนช้าๆ ถ้ามีอาการหยุดกระทันหันแสดงว่าเบรคติด อาจจะเนื่องมาจากก้ามเบรคฝืดสปริงไม่คืนตัวหรือขอบล้อเริ่มเบี้ยวเล็กน้อยจากการใช้งานก็ได้ครับ

ถ้าขยันถอดเบรคออกมาทำความสะอาดทั้งระบบ เอาจารบีทาบางๆ ที่หลัก V Brake เพื่อให้แขนทำงานได้คล่อง (ใช้งานนานๆ ฝุ่นอาจจะเข้าไปอยู่ภายในทำให้แขนเบรคทำงานไม่คล่องตัวก็ได้ครับ)

- ขันน๊อตแน่นไปแขนก็เกิดอาการ "ไม่คืนตัว" ได้เหมือนกันนะครับ

- สายเบรคถอดออกมาเช็ดทำความสะอาดและเคลือบจารบีใหม่ทั้งเส้น หรือถ้าเป็นสนิมมากก็เปลี่ยนใหม่ เลือกเอาสายเบรคชนิดพิเศษชุบสายด้วยเทฟล่อนหรือโครเมื่ยมให้ลื่นก็ได้ครับ แพงอีกนิดหน่อยแต่ใช้งานสบายกว่าเดิมครับ

- ปลอกสายเบรคเอาน้ำมันหล่อลื่นหรือจารบีเหลวฉีดเข้าไปภายในเพื่อกันความชื้นและหล่อลื่น

-ปรับตั้งเบรคใหม่

-ขัดผ้าเบรคหรือเปลี่ยนใหม่กรณีที่ผ้าเบรคแข็งมาก

เท่านี้ผมว่าน่าจะเข้าไกล้ของเดิมแล้วละครับ

ผมทำตามพี่แล้วครับ เป๊ะเลย เหมือนเดิมแล้วครับ
ยางเบรคมันเยื้องกันนิดหน่อยจริงๆครับ ถอดก้ามออกมาทาจารบีที่หลักแล้ว ขัดยางเบรคด้วยกระดาษทราย ตั้งเบรคใหม่

ขอบคุณทุกท่านครับ
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

:P เยี่ยม
tangent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882995538
team: Exersice Only
Bike: KHS alite 500
ตำแหน่ง: อ.ภูกามยาว จ.พะเยา

โพสต์ โดย tangent »

โห ต้องลองเอาไปทำมั่ง ความรู้ทั้งนั้น เลย

ขอบคุณด้วยอีกคนครับ
บางครั้ง เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ถึงแม้ ว่าอยากทำ ก็ตาม..... :lol:
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

จดไว้ ๆ เรามือใหม่
tomy9981
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java Mini Limited CL8 / Giant ATX Elite 0 2014

โพสต์ โดย tomy9981 »

ปักไว้ก่อน ... :)
สุขภาพดี อยู่ที่เราเลือก
kasitte
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kasitte »

เคสของผมคือโดนน้ำมันโซ่ที่กระเด็นออกมาตอนขี่ เลยทำให้เบรคหลังเบรคแล้วเป็นทื่อๆ
ถอดล้อและยางเบรคออกมาล้างด้วยผงซักฟอก เอาคราบไขมันออก แล้วเช็ดแห้ง ก็ดีเหมือนเดิมครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนกันหรือปล่าวนะครับ
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

ได้ความรู้ ... ขอบคุณครับ
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”