ดุมลูกปืนกับดุมแบริ่งต่างกันอย่างไรครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

aon kona
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 087-5866682
team: microchip
Bike: mirida matt40

ดุมลูกปืนกับดุมแบริ่งต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์ โดย aon kona »

ขอความรู้จากพี่ๆทุกท่านหน่อยนะครับ
กำลังจะเปลี่ยนดุมใหม่
ดุมเดิมเป็นดุมติดรถbianchi kuma 5500
รูปประจำตัวสมาชิก
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: ดุมลูกผปืนกับดุมแบริ่งต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

aon kona เขียน:ขอความรู้จากพี่ๆทุกท่านหน่อยนะครับ
กำลังจะเปลี่ยนดุมใหม่
ดุมเดิมเป็นดุมติดรถbianchi kuma 5500
bearing แปลว่า ลูกปืน :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
Bizan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892029156

Re: ดุมลูกผปืนกับดุมแบริ่งต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์ โดย Bizan »

BULLET ก็ลูกปืนเหมือนกันครับ อิอิ
ล้อเล่น :mrgreen:
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

Son of gun :roll:
Bawarianz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi fixed ultimate / Trek 1.9 / Trek 8500
ตำแหน่ง: หาดใหญ่

โพสต์ โดย Bawarianz »

แหม ออกทะเลกันเป็นแถว :lol: :lol: :lol:
อัพรถ ≠ อัพคน
Chankorat
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Chankorat »

ท่านต้องเข้าเรื่องลูกปืนก่อนนะครับ ว่าลูกปืนเรียง กับลูกปืนตลับไม่เหมือนกัน ไอ้ที่เขาว่าแบริ่งก็คือลูกปืนตลับดีนี้เองครับ ส่วนความลื่นนั้นลูกปืนเรียงขึ้นอยู่กับการตั้งครับ ต้องหาช่างที่มีความชำนาญครับ ส่วนลูกปืนตลับมันจะมีบูดอยู่ด้านในคอยประคองลูกปืนครับ ต้องเข้าใจการทำงานของมันครับ
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

Chankorat เขียน:ท่านต้องเข้าเรื่องลูกปืนก่อนนะครับ ว่าลูกปืนเรียง กับลูกปืนตลับไม่เหมือนกัน ไอ้ที่เขาว่าแบริ่งก็คือลูกปืนตลับดีนี้เองครับ ส่วนความลื่นนั้นลูกปืนเรียงขึ้นอยู่กับการตั้งครับ ต้องหาช่างที่มีความชำนาญครับ ส่วนลูกปืนตลับมันจะมีบูดอยู่ด้านในคอยประคองลูกปืนครับ ต้องเข้าใจการทำงานของมันครับ
ถูกต้องตามนี้เลยครับ ตลับลูกปืนลื่นกว่านะตามความคิดผม
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

bigdaddy เขียน:
Chankorat เขียน:ท่านต้องเข้าเรื่องลูกปืนก่อนนะครับ ว่าลูกปืนเรียง กับลูกปืนตลับไม่เหมือนกัน ไอ้ที่เขาว่าแบริ่งก็คือลูกปืนตลับดีนี้เองครับ ส่วนความลื่นนั้นลูกปืนเรียงขึ้นอยู่กับการตั้งครับ ต้องหาช่างที่มีความชำนาญครับ ส่วนลูกปืนตลับมันจะมีบูดอยู่ด้านในคอยประคองลูกปืนครับ ต้องเข้าใจการทำงานของมันครับ
ถูกต้องตามนี้เลยครับ ตลับลูกปืนลื่นกว่านะตามความคิดผม
ไม่จริง
parajumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815488321
team: Free Lander
Bike: Mongoose,Scott,Rotwild,Gt,Trigon mtb/road,Csk,Merida Flx/O.Nine

โพสต์ โดย parajumper »

koboku เขียน:
bigdaddy เขียน:
ไม่จริง
+1 ไม่จริง :mrgreen:
- ครอบครัว
- การงาน
- ปั่นจักรยาน
เพียงพอสําหรับผมแล้ว.
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

ของติดรถก็น่าจะเป็นลูกปืนตลับอยู่แล้วหรือเปล่าอะครับ กับน่าจะเป็นรถใหม๊ใหม่นะ-ไยจะอยากเปลี่ยนลูกปืนแล้วล่ะครับ ? โดนใครยุอะไรมา หรือเสพสื่ออะไรมากเกินหรือเปล่าเอ่ย ? :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เฉพาะเรื่องดุมนี่ มีแข่งกันแพง แข่งกันดัง (คลิกๆๆๆ) แข่งกันทน แข่งกันสวย แข่งกันเบา แข่งกันลื่น แข่งกันซ่อมง่าย ฯลฯ เดี๋ยวก็มาเปรียบเทียบล้อสำเร็จกับล้อประกอบอีกง่ะ ลามไปจนขอบไปถึงซี่ถึงคนขึ้นล้อถึงร้านไหนนิยมกว่า แล้วก็ต้องไปถึงเครื่องไม้เครื่องมือพรักพร้อมจนถึงขนาดวัดความตึงซี่ได้ ฯลฯ หลายขนานเหมือนกันเนอะ :D :D :D :D :D แหม...อยากเสนอให้ใช้ให้มากพอจนมันชำรุดก่อนจังเยย

ลืมไป อยากเปลี่ยนดุมให้มันลื่นหรือให้มันฝืด (เน้นพลกำลัง) ล่ะครับ ? :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
aon kona
สมาชิก
สมาชิก

:mrgreen: ผมตั้งใจจะไม่เปลี่ยนดุมกับซี่หลอกครับ
ตั้งใจจะเปลี่ยนขอบ819อย่างเดี่ยว
เพื่อว่าไปเขาแล้วจะได้ไม่ต้องลำบากพวกพี่ๆเขา
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับที่ให้ความรู้ผมครับ
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

กระทู้แบบนี้มาเรื่อยๆ
ดุมระดับเทพอย่าง XTR ทำไมเป็นลูกปืนแบบเม็ดๆ ไม่ใช้แบบตลับล่ะถ้ามันดีกว่าแบบเรียงเม็ด
ลองหาดุมดีๆลองดูครับ ลูกปืนเม็ดๆใส่จารบีดีๆตั้งจี๋เนียนๆรับรองลื่นโคตรๆเหมือนกันแหละ

ตลับลูกปืนเห็นจะดีตรงที่ไม่ต้องปรับตั้งจี๋เท่านั้นเอง เพราะมันตั้งไม่ได้ :lol: :lol: เสียก็ถอดเปลี่ยนอย่างเดียวเลย
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 8107
Bike: Dahon, Polygon, Seven, Voodoo, Litespeed........

โพสต์ โดย spacemee »

ลูกปืนของ chris king ดูแล้วก็งง ไม่รู้ว่ามันเป้ฯอะไรกันแน่ครับ
ระหว่าง sealed bearing หรือ เป็น bearing แบบไหนกันแน่ครับ

ตลับลูกปืนของ chris king
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ตลับลูกปืนของenduro
รูปภาพ
รูปภาพ

ตลับลูกปืนธรรมดา
รูปภาพ

ลูกปืนเรียงเม็ด
รูปภาพ

มันต่างกันยังไง ใครช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
aon kona
สมาชิก
สมาชิก

:mrgreen: แล้วอย่างไหนมันดีกว่ากันครับ
อย่างแรงผมคงคิดที่แรงคนปั้นชัว
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

spacemee เขียน:ลูกปืนของ chris king ดูแล้วก็งง ไม่รู้ว่ามันเป้ฯอะไรกันแน่ครับ
ระหว่าง sealed bearing หรือ เป็น bearing แบบไหนกันแน่ครับ

ตลับลูกปืนของ chris king
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ตลับลูกปืนของenduro
รูปภาพ
รูปภาพ

ตลับลูกปืนธรรมดา
รูปภาพ

พวกข้างบนนี้เป็น sealed cartridge bearing จ้ะ แปลชื่อมันได้ว่า ลูกปืนตลับแบบซีล ถ้าไม่มีซีลก็เรียก cartridge bearingหรือ ลูกปืนตลับ เฉยๆ

ลูกปืนเรียงเม็ด
รูปภาพ

เป็นเม็ดๆแบบนี้เรียกว่า loosed ball bearing ก็คือ เม็ดลูกปืนเปลือย
ถ้าเป็นลูกปืนพวง จะเรียกว่า cage bearing หรือ retainer bearing
ลูกปืนกลุ่มนี้ใช้กับระบบ Cup&Cone จ้า :D

มันต่างกันยังไง ใครช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”