DIY : ทำแหวนรองสำหรับเอาจุ๊บเล็กไปใส่รู(จุ๊บ)ใหญ่

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

DIY : ทำแหวนรองสำหรับเอาจุ๊บเล็กไปใส่รู(จุ๊บ)ใหญ่

โพสต์ โดย bambi »

เคยอ่านบนเวปว่า มีแหวนรองที่จะทำให้เอายางในจุ๊บเล็กไปใส่กับขอบล้อ ที่มีรูสำหรับจุ๊บใหญ่ได้ แต่ตามหามาหลายแหล่ง ไม่เคยเจอตัวจริงเลย...
อย่ากระนั้นเลย ทำใช้เองดีกว่า เอามาอวดไอเดียครับ หวังว่าอาจจะมีประโยซน์บ้าง...

ง่ายมากครับ 3 ขั้นตอนเอง
(1) หายางในหมดอายุ/รั่วที่ทิ้ง ๆ เอาไว้ข้างๆ กองขยะมา มีข้อแม้ว่าจะต้องเป็นยางจุ๊บไหญ่ที่ตัวจุ๊บมันหุ้มยางแบบในรูปนะครับ
รูปที่ 1
รูปที่ 1
ยาง1.JPG (101.74 KiB) เข้าดูแล้ว 3205 ครั้ง
(2) เอาคัตเตอร์กรีดตรงโคนจุ๊บ ให้ขาด ตามรูป
รูปที่ 2
รูปที่ 2
ยาง2.JPG (96.85 KiB) เข้าดูแล้ว 3205 ครั้ง
(3) ดึงหัวจุ๊บออกไป ตัดส่วนที่ต้องการออกจากยาง จะได้ตามรูป
รูปที่ 3
รูปที่ 3
ยาง3.JPG (91.74 KiB) เข้าดูแล้ว 3205 ครั้ง

(4) ตัดแต่งให้ได้ขนาด แล้วเอาไปใช้งาน ..
รูปที่ 4
รูปที่ 4
ยาง4.JPG (114.03 KiB) เข้าดูแล้ว 3205 ครั้ง
ลองดูครับ....
pmv2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือบางไทร "Bangsai cycling club"
Bike: Giant TCR composite,Giant Anthem GT,ภูเขาทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: 51 หมู่ 3 ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.อยุธยา
ติดต่อ:

Re: DIY : ทำแหวนรองสำหรับเอาจุ๊บเล็กไปใส่รู(จุ๊บ)ใหญ่

โพสต์ โดย pmv2008 »

แล้วจุ๊บเล็กที่มีเกลียวล็อก ใส่ได้ไหมถ้าใส่ใด้ด้วยก็เป็นทางเลือกที่เยี่ยมเลย ต่อไปไม่ต้องเลือกยางในแล้ว เล็กใหญ่ก็เอามาใส่ได้
http://www.facebook.com/pramotev
zone 1 99-119
zone 2 119-139
zone 3 139-158
zone 4 158-178
zone 5 178-198
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: DIY : ทำแหวนรองสำหรับเอาจุ๊บเล็กไปใส่รู(จุ๊บ)ใหญ่

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เป็นแนวคิด DIY ที่เยี่ยมมากครับ สามารถเอาอุปกรณ์เก่ามาใช้ประโยชน์ได้

ของผมใช้แหวนรองผ้าเบรค (V Brake) ที่ไม่ใช้แล้วมารองใต้วงล้อหรือจะหาซื้อแหวนอลูมิเนียมขนาดเดียวกันมาใช้ก็ได้ครับ (ปรกติแหวนอลูจะใหญ่เกินจนคับหรือติดในวงล้อครับแต่แหวนรองผ้าเบรคจะมีขนาดพอดีๆ รองแล้วกำลังลงตัวเลยครับ) เพื่อกันยางในปลิ้นออกทางรูที่วงล้อ แล้วใช้แหวนล๊อคเดิมปิดตามปรกติครับ เคล็ดคืออย่าขันแหวนล๊อคด้านนอกจนแน่นสนิทเพราะเวลาปั่นฯ ยางนอกและยางในจะขยับตัว ถ้าขันแหวนล๊อคแน่นมากจุ๊บจะถูกกระชากจนขาดที่โคนครับ

ปรกติยางในจุ๊บเล็กเรามักจะใช้กับยางนอกที่ใช้แรงดันสูงๆ พอเป็นเรื่องแรงดันสูงอะไรมันก็จะจุกจิก ยุ่งยากมากกว่ายางที่ใช้แรงดันตามปรกติครับ ผมเคยเจอเทปรองขอบล้อที่เสื่อม พอสูบลม (เปลี่ยนยางในใหม่) ก็รั่วคาตาเลยครับ เพราะยางในไปไล่ที่เทปให้เปิดรูซี่ลวดจนยางในปลิ้นลงไปและรั่วตรงจุดนั้นพอดีครับ ต้องเอาเทปกาว 2 ชั้นแบบบางติดรองเทปรองขอบล้อเพื่อกันไม่ให้เปลี่ยนตำแหน่งอาการสูบลมแล้วรั่วถึงหายไปครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เพิ่มเติม

รูปภาพ

ถ้ารองตามแบบนี้ ตัวรองจะมีความหนามากไปครับ น่าจะเอาแค่ปลอกของจุ๊บใหญ่ขนาดความยาวไม่กี่ มิลลิเมตรมาใช้จะดีกว่า ตัวรองที่หนาเกินไปจะสร้างปัญหาในโครงสร้างของยางในพองตัวไม่เสมอกันเวลาสูบลมครับ ถ้าอาการรุนแรงอาจจะทำให้ยางนอกไม่กลมด้วยครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

@ pmv2008
สำหรับจุ๊บเล็กที่มีเกลียวล็อค คิดว่าน่าจะได้เหมือนกันนะครับ เพราะยางส่วนที่เราตัดมาใช้นี่มันก็มีความยืดหยุ่นมากพอควร เราอาจจะหมุนขิ้นยางเข้าไป แทนที่จะดันเข้าไปตรง ๆ (แต่ผมยังไม่ได้ลองนะครับ)

@ เสือ Spectrum
ขอบคุณสำหรับ comment และ คำแนะนำ ครับ
ตอนแรกผมก็นึกถึงแหวนรองเหมือนกันครับ แต่ก็กลัวยางดิ้นอย่างที่ท่านว่ามานี่แหละ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
suzurun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839059098
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Road MTB MINi Folding

โพสต์ โดย suzurun »

ผมเคยหาทางอยู่ว่าจะรองจุ๊บเล็กอย่างไรดี จนในที่สุดก็หาไม่ได้ :(

เจอ DIY แบบนี้ ง่ายกว่าที่คิดเยอะ เด๋วจะไปลองทำดูนะครับ
ความสนุกในการปั่นจักรยาน ไม่ได้อยู่ที่มีอุปกรณ์ราคาแพง
แต่อยู่ที่เราได้ใช้เวลาอยู่กับมัน....

ติดตั้ง ปรับแต่ง BB7 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=690
parinff
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย parinff »

:!:
vrp_bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093 6156246/083 546 2914
team: pattaya bike club
Bike: mtb
ตำแหน่ง: พัทยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vrp_bike »

กำลังต้องการพอดี ขอบคุณครับ
devilsodom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 878 689เก้า
team: KHAOKRADON
Bike: MTB & RB

โพสต์ โดย devilsodom »

:shock:
ต้องย้อนถามตัวเองว่าเราปั่นเพื่ออะไร..เพื่อใคร..?

กด like MTB KHAOKRADON
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”