-DIY- ตะกร้าง่ายๆสำหรับคุณผู้หญิง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

-DIY- ตะกร้าง่ายๆสำหรับคุณผู้หญิง

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

รูปภาพ
ตะกร้าหน้าสำหรับจักรยานแม่บ้านหรือ Commuter นั้นบ้านเราสวยๆคงจะยังหายากอยู่(หลักๆเลยก็ตะกร้าเหล็กหรือพลาสติกที่มีขายตามร้านจักรยานทั่วไป ซึ่งไม่ค่อยจะเข้ากับรถสวยๆเท่าไหร่)

วันนี้เนื่องจากว่าพี่สาวเรียกร้องอยากได้ตะกร้าหน้ามานาน ผมก็เลยต้องจัดให้ตามสั่งซะที ปล่อยนานไว้ไม่ดี ประเดี๋ยวจะโดนดีเข้าซักวัน :lol:

ผมก็เลยจัดแจงไปหาตะกร้าที่รูปทรงตรงกับความต้องการมาติดด้วยเทคนิกสุดโปรดที่ใช้ได้กับแทบทุกจุดของจักรยาน แคล้มป์รัดท่อนั่นเอง :D
รูปภาพ

รัดเข้าไปสองอัน(รัดสองจุดให้ห่างหน่อย ถ้าชิดกันตะกร้าจะส่ายไปมาได้) ด้วยความที่ว่าตะกร้าหวายมันยืดหยุ่นได้มาก การรัดด้วยแคล้มป์จึงยึดตะกร้าให้เข้าทรงกับแฮนด์ได้อย่างไม่ยากเย็นเลย ( •▼•)♥
รูปภาพ

ข้อดีของตะกร้าหวายก็คือ ถูก ทนทานในระดับนึง ความยืดหยุ่นก็ช่วยทำหน้าที่ลดการสะเทือนเวลาบรรทุกของไว้ในตะกร้า ทำความสะอาดง่าย และไม่เสียดายเมื่อมันพังและต้องเปลี่ยนใหม่
รูปภาพ
(เอาตาข่ายยางยืดคลุมด้านบนกันของกระดอนออก)

ข้อเสียคือดูไม่เข้ากับจักรยานหน้าตาดุดันหรือทันสมัย (ส่วนจักรยานวินเทจถ้าเลือกสีเลือกลายดีๆรับรองจะช่วยให้รถดูเดิ้ลขึ้นทันตา) :mrgreen:

เป้าหมายต่อไป จับหมายัดใส่แล้วให้พี่พาเที่ยวเหมือนเจ้ากระต่ายผู้โชคดีตัวนี้ :lol:
รูปภาพ
ที่มา : http://www.rabbitcafe.net/board/rabbitlover/76783/
meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brigdstone grandtech 700c

Re: -DIY- ตะกร้าง่ายๆสำหรับคุณผู้หญิง

โพสต์ โดย meow »

แล้วกระต่ายน้อยก็จะถามกลับมาว่า "หนูเป็นผุ้โชคดีหรือผู้โชคร้าย" :lol: :lol: :lol:
เป็นไอเดียที่ดีครับ พอดีมีรถแม่บ้านอยู่คันหนึ่งได้มาแบบไม่มีตะกร้า กำลังหาตะกร้าที่เหมาะๆอยู่
เสร็จเมื่อไรจะเอามาอวดครับ
ขอแนะนำนิดหน่อยครับ ถ้ามี ผ้าใบ ผ้าร่ม หรือหมอน มีเย็บรองก้นน้องกระต่ายจะดีมากเลยครับ
ผมเคยเอาหมาใส่ตะกร้าหลังเบาะมันดิ้นไปดิ้นมาจนขาลอดช่องออกมาข้างนอก และสงสารมันสงสัยจะเจ็บก้น :lol: :lol: :lol:
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

Re: -DIY- ตะกร้าง่ายๆสำหรับคุณผู้หญิง

โพสต์ โดย breeze »

ไอเดียดีครับ

แต่อยากเพิ่มเติม เนื่องจาก คุณสมบัติของ หวาย ที่ไม่ทนต่อแดดนัก

ปั่นกลางแดดนานๆ มันจะกรอบไหมครับ

เสนอไอเดียว เพิ่มเติม ลองทำผ้าคลุม อีกที

ทีนี้ จะจักรยานเก่าหรือใหม่ ก็สวยและใช้แนวคิดนี้ได้เหมือนกัน

จักรยานใหม่ๆ ก็อาจจะใช้เป็นหนังหรือผ้าอย่างดี มาทำเป็นถุงครอบด้านนอก

ไอเดียนี้ผมขอลอกนะ แต่ต้องไปหาตระกร้าหวายที่ขนาดพอดีกับแฮนด์ก่อน
pookhem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: no
team: ครอบครัวพ่อห่าน มีคันเล็กๆ ตามหลายคัน
Bike: จักรยานล้อเล็กๆ
ตำแหน่ง: ถ. ราชดำเนิน เขตพระนคร กทม 10200

โพสต์ โดย pookhem »

ขอบคุณสำหรับไอเดียครับ มีอะไรดีๆ มาให้ดูเสมอเลย
เสือกุ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-1777199
team: มือใหม่ ยังไม่มีครับ
Bike: Jamis Dragon como * KHS Easton Alite 4000 * Dahon Archer P18
ตำแหน่ง: bangkok

โพสต์ โดย เสือกุ๊ก »

หาตะกร้าแบบมีฝาปิด สบายเลยครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

อืมมมมมม.... :D ดัดแปลงดี

ส่วนวิธีป้องกันการกรอบหรือความคงทนของตะกร้าหวาย (หรือของใช้ที่ทำจากหวาย)
ใช้วิธีนี้ก็ได้ครับ...ก่อนนำไปใช้ให้ชโลมทาด้วย"น้ำมันมะพร้าว" แล้ว คลึงนวดหวายตะกร้าไปด้วย
เสร็จแล้วตากแดดหรือลมก็ได้ให้แห้ง แล้วทาและนวดซ้ำไปจนรู้สึกว่า น้ำมันมะพร้าวเข้าเนื้อหวายอย่างดีก็พอ

อาจดูสีเข้มขึ้นไม่สวยเหมือนสีหวายธรรมชาติ แต่ก็ได้สีหวายที่สวยไปอีกแบบหนึ่ง และ จะคงทนนานหน่อยครับ

วิธีนี้ผมเคยใช้กับ"ตะกร้อ"หวาย(ที่เตะกันน่ะแหละครับ...เดี๋ยวนี้เป็นพลาสติกหมดแล้ว)
ตะกร้อหวายจะแข็ง เตะจะเจ็บข้อเท้าด้านใน ถ้าเอาน้ำมันมะพร้าวทาๆนวดๆตากแดดตากลม
หวายตะกร้อจะนิ่มขึ้น และ ทนทานขึ้นด้วย ไม่กรอบง่าย
i3anksToi2y
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806261869
Bike: MTB
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 10700-หาดใหญ่90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย i3anksToi2y »

เก๋ เชียวครับ ไอเดียดี
รถไม่ไหล คนก็ม้ายไหร
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

ขอบคุณสำหรับทุกไอเดียครับ ( •◘•)♫

สำหรับความต้องการใช้ตะกร้าหน้าของคันนี้คือเรียบง่ายและทนทาน ใส่หมาพาเที่ยวได้ ผ้าไว้รองหมานั่งพี่ผมคงมีปูรองให้อยู่แล้ว จะบุหนังหรือผ้าบนตะกร้าคงไม่ทำเพราะหมาจะฟัดพังหมด+ล้างยากขึ้นด้วย ส่วนฝาเดิมก็มีอยู่ แต่มันเป็นแบบทึบไม่เหมาะเวลาใส่หมาไว้ ตอนนี้เลยใช้ตาข่ายยางยืนแทนก่อน ถ้าใช้แล้วโอเคก็อาจจะใช้ต่อ ถ้าไม่ก็คงจะหาอะไรแทนครับ

สำหรับไอเดียน้ำมันมะพร้าวของคุณ kobfujar นี่ใช้ได้เลยครับ ไว้จะเอามาทาตะกร้าหน่อยจะได้ทนทานขึ้น ( ^▼^)b
SWK
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่เหลือแล้ว

โพสต์ โดย SWK »

เจอหมาฉี่/อึ/อ้วกใส่ตะกร้าตอนออกไปปั่นข้างนอกล่ะ...ฮากร๊าก :mrgreen:
เจอหมา/แมวข้างนอกแล้วหมาเราเกิดโชว์ห้าวขึ้นมาล่ะ...ฮากลิ้ง :mrgreen:
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

รูปภาพ
ถ้ากลับเข็มขัดรัด ให้ปลายหันลงด้านล่างน่าจะปลอดภัยกว่านะครับ หรือไม่ก็คลายให้หลวมหน่อยแล้วหมุนให้ตัวน๊อตอยู่ด้านในของตะกร้าจะดูดีแต่ไขน๊อตลำบากหน่อย
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
GI_ABCanimals
ขาประจำ
ขาประจำ
team: STREET FIGHTER CHIANGMAI!!!!!!!!!
ตำแหน่ง: ChiangMai Thailand

โพสต์ โดย GI_ABCanimals »

สอบถามหน่อยครับ แค่ใช้แคล้มป์รัดท่อ รั้งไว้เฉยๆเหรอครับ ด้านล่างของตะกร้าใช้ตะแกรงรองหรือป่าวครับ

พอดีจะแต่งให้แฟนนะครับ :D
การปั่นจักรยานนี่ทำให้เราหายเครียดได้เหมือนกันนะ
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ

GI_ABCanimals เขียน:สอบถามหน่อยครับ แค่ใช้แคล้มป์รัดท่อ รั้งไว้เฉยๆเหรอครับ ด้านล่างของตะกร้าใช้ตะแกรงรองหรือป่าวครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าต้องรองเหมือนกัน และก็คิดว่าจะใช้เหล็กสปริงดัดเพื่อรองรับตะกร้าไว้แล้ว แต่พอรัดแคล้มป์เสร็จแล้วมันกลับแข็งแรงกว่าที่คิดก็เลยไม่ได้ใช้น่ะครับ(ด้วยว่าเค้าไม่ได้ใส่อะไรเยอะหรือหนักด้วย ก็เลยไม่ได้ทำครับ) :D
GI_ABCanimals
ขาประจำ
ขาประจำ
team: STREET FIGHTER CHIANGMAI!!!!!!!!!
ตำแหน่ง: ChiangMai Thailand

โพสต์ โดย GI_ABCanimals »

มาดมะขาม เขียน:
GI_ABCanimals เขียน:สอบถามหน่อยครับ แค่ใช้แคล้มป์รัดท่อ รั้งไว้เฉยๆเหรอครับ ด้านล่างของตะกร้าใช้ตะแกรงรองหรือป่าวครับ

ตอนแรกผมก็คิดว่าต้องรองเหมือนกัน และก็คิดว่าจะใช้เหล็กสปริงดัดเพื่อรองรับตะกร้าไว้แล้ว แต่พอรัดแคล้มป์เสร็จแล้วมันกลับแข็งแรงกว่าที่คิดก็เลยไม่ได้ใช้น่ะครับ(ด้วยว่าเค้าไม่ได้ใส่อะไรเยอะหรือหนักด้วย ก็เลยไม่ได้ทำครับ) :D
ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปหาซื้อตะกร้าหวายก่อนครับ

เอาแบบหวายแท้ หรือหวายเทียม อันไหนจะดีกว่ากันครับ
การปั่นจักรยานนี่ทำให้เราหายเครียดได้เหมือนกันนะ
AONE
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KHS Westwood ; MTB Araya Spice
ตำแหน่ง: เสรีไทย

โพสต์ โดย AONE »

กำลังคิดหาอะไรมาติดรถพับไว้พาหมาเที่ยววันหยุดพอดี ขอเอาไปเลียนแบบหน่อยดีกว่า
ว่าแต่ตระกร้าหวายแบบนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ และหาซื้อได้ที่ไหนครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
pui_puntai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0971322001
team: Free Runing Team
Bike: ขี่พอขำๆ อะไรก็ได้

โพสต์ โดย pui_puntai »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไฟล์แนบ
Like.jpg (16.56 KiB) เข้าดูแล้ว 5317 ครั้ง
Like.jpg (16.56 KiB) เข้าดูแล้ว 5317 ครั้ง
จงอย่ารอให้โอกาศมาถึงท่าน จงวิ่งเข้าหามันเพราะ ความสำเร็จมันต้องวิ่งเข้าใส่

http://www.khonplainam.com ท่องเที่ยวธรรมชาติแบบกลุ่มเรา " คนปลายน้ำ "

Shore Contact No. :) ;) LAND LINE : 097 132 2001 ;) :) If can't might stay in field Offshore
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”