DIY วิธีทำผ้ากันโซ่อย่างง่ายครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
atom_000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1995253 เบอร์อื่นโจรครับ
team: ชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย
Bike: GF Marlin , Bianchi Impulso, Trek Madone4.5
ตำแหน่ง: 164 ม.2 ซ.เทศบาล 13 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

DIY วิธีทำผ้ากันโซ่อย่างง่ายครับ

โพสต์ โดย atom_000 »

จั่วหัวว่า DIY ไม่รู้ว่าจะเวอร์ไปหรือเปล่าครับ
เพราะว่านี่เป็นแค่การซื้อของมา
แล้วนำมาดัดแปลงใช้เท่านั้น
หากอ่านบทความแล้วไปถูกใจตรงไหนก็แนะนำกันได้นะครับผม

หลายท่านคงเคยประสบปัญหาเช่นเดี่ยวกับผม
คือ ไม่รู้จะหาผ้ากันโซ่ตีเฟรมที่ไหน
หรือที่มีก็ไม่ถูกใจ ไม่ทน จะทำเองก็ไม่รู้จะทำยังไง บราๆๆ
ผมเคยได้คุยกับพี่ในกลุ่มที่เป็นช่างไฟฟ้าเรื่องนี้
พี่เค้าก็แนะนำมาว่า “ลองใช้ตัวนี้ดูสิ พี่ก็ใช้อยู่ ใช้ดีด้วย ”
ผมก็เลยลองใช้ดูปรากฏว่า เออ...ดีแฮะ ทนดีแล้วยังดูสวยไปอีกแบบ
เลยลองนำมาเสนอพี่ๆน้องๆให้ลองใช้ดูกันครับ
หากซ้ำก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

อุปกรณ์ก็มีดังนี้ครับ

รูปภาพ

1.เทปพันละลายยี่ห้อ 3M หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไป
ราคาประมาณม้วนละ 100 บ.
2.กรรไกร

ขั้นตอนการทำ
1.ทำความสะอาดบริเวณที่จะพันก่อนครับ

รูปภาพ

2.แกะเทปพันละลายออก บริเวณส่วนปลายจะมีกาวอยู่นิดนึง
สำหรับติดวัสดุที่เราจะพันครับ
คุณสมบัติของเทปพันละลายนี้
จะสามารถยืดได้ประมาณ 2-3 เท่า และไม่มีกาวที่ด้านหลัง
แต่เมื่อเราพันไป เนื้อของเทปจะละลายติดเป็นเนื้อเดียวกันเอง
ทำให้ไม่มีปัญหาว่าเมื่อใช้ไปนานๆ
กาวจะเยิ้มออกมา
และสามารถกันความชื้นได้

3.ดึงให้ยืดออกเล็กน้อย เปลือกพลาสติกจะหลุดออก ให้ลอกส่วนนี้ทิ้งครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

4.จากนั้นก็นำไปพันกับพื้นผิวที่ต้องการครับ
ระหว่างพันก็ดึงให้มันยืดสักนิดนึง พันทบกันไปเรื่อยๆตามสเต็ปใครสเต็ปมัน
ใครชอบหน้าก็ดึงยืดน้อยหน่อย หรือจะพัน 2 รอบก็ได้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

อย่าลืมลอกเปลือกพลาสติกออกด้วยนะครับ เดี๋ยวมันจะไม่ติด

5.เมื่อพันจนได้ตามต้องการแล้วก็ตัดออก
กดปลายให้แนบกับเนื้อเทปชั้นที่พันให้แน่นที่สุดสักพักนึง
แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ใช้หลายงานครับ

เทป 1 ม้วนเล็กจะใช้ได้ 1 คัน เหลืออีกนิดหน่อย
สามารถนำไปใช้พันอย่างอื่นได้อีกครับ

เวลาถึงอายุการใช้งาน หรืออยากเปลี่ยนใหม่
ก็แค่ใช้คัดเตอร์กรีดออก(ระวังโดนเฟรมนิดนึงครับ)
เท่านั้นครับ

ป.ล.หากบทความนี้ซ้ำก็ขออภัยครับผม
บอร์ดชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424

อยากรู้จักผม!! คลิ๊กเลยครับ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100001043363439
bam007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818620755
Bike: merida

Re: DIY วิธีทำผ้ากันโซ่อย่างง่ายครับ

โพสต์ โดย bam007 »

ดีครับ ดีว่าไม่ได้ทำ ช่วยกันคิดสิ่งดีๆก็เกิด
phanu phongdee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีสังกัด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
Bike: LA XT920,จักรยานพับ
ตำแหน่ง: บ้านริมคลอง วัดศรีวารีน้อย
ติดต่อ:

Re: DIY วิธีทำผ้ากันโซ่อย่างง่ายครับ

โพสต์ โดย phanu phongdee »

ดีครับ..ในนี้มีอะไรใหม่ๆมาเรื่อย..
:lol: :lol: :lol:
ลา บางน้ำจืด(เข้าGANGไหนหัวหน้าตายหมด)
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

สวยดี :D
ยังกะลายคาร์บอน :mrgreen:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
เสือ เป้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840097434
team: ชมรมจักรยานจันทบุรี & เสือโรงเหล็ก
Bike: Miyata KOGA

โพสต์ โดย เสือ เป้ »

ตอนที่มีเสือภูเขาก็ทำครับ แต่ผมใช้เทปพันสายไฟ พันทับอีกครั้งครับ :mrgreen:
เสือโรงเหล็ก http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=247470
ห้องสับถังคนจนครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5#p8932315
meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brigdstone grandtech 700c

โพสต์ โดย meow »

ขอบคุณครับสวยดีด้วย
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ขอบคุณครับ
นี่ถ้าความหนาได้ ก็นำไปใช้แทนผ้าพันแฮนด์ได้เลย ;) ;) ;)
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ลายคาร์บอน
S-WORKS
waan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: At Muk / Ubonwan / Muk Bike
Bike: Specialized New Tarmac, Focus Izaco Max, Scott Foil, Merida Road Race 880 , S-WORKS M5
ตำแหน่ง: มุกดาหาร

โพสต์ โดย waan »

แล้วเวลาแกะออก จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ สีหลุด? แกะยาก? คราบกาว?
Training is like fighting with a gorilla. You don't stop when you’re tired. You stop when the gorilla is tired.
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

3M เบอร์ 23 ใช้ไปนานๆตัวเทปจะละลายเป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อใช้ต่อไปนานๆไปอีกอาจจะละลายไปเกาะเฟรมได้นะครับ
ถ้าจะให้แนะนำว่าให้ใช้สติกเกอร์พันเป็นชั้นแรกก่อนดีกว่า

และการใช้ 3M เบอร์23 โดยปรกติ จะใช้ เทปพันสายไฟ 3M เบอร์ 33 พันทับอีกชั้นนึงเป็นชั้นนอก
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

waan เขียน:แล้วเวลาแกะออก จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ สีหลุด? แกะยาก? คราบกาว?
DraftBeer เขียน:3M เบอร์ 23 ใช้ไปนานๆตัวเทปจะละลายเป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อใช้ต่อไปนานๆไปอีกอาจจะละลายไปเกาะเฟรมได้นะครับ
ถ้าจะให้แนะนำว่าให้ใช้สติกเกอร์พันเป็นชั้นแรกก่อนดีกว่า

และการใช้ 3M เบอร์23 โดยปรกติ จะใช้ เทปพันสายไฟ 3M เบอร์ 33 พันทับอีกชั้นนึงเป็นชั้นนอก
สมัยก่อนเคยทำเสา ว. ขาย ใช้พันขั้วต่อสาย เอาขึ้นไปติดตั้งบนยอดเสาเป็นปี พอเอาลงมาซ่อม ใช้คัทเตอร์ ผ่าออกมา ไม่มีการละลายติดขั้ว แกะออกได้เลย แต่เฟรมจักรยานไม่แน่ใจ แต่ว่ารอยผ่าของคัดเตอร์ ต้องเสี่ยงเอาเอง :lol:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เคยมีลูกค้าทำแบบนี้ ตอนแกะสีหลุดติดเทปมาเป็นแผ่นเลยครับ

เทปสามเอ็มอันที่เห็นนั่น พันทิ้งไว้เทปจะละลายกลายเป็นท่อ ตอนแกะต้องตัดออกอย่างเดียว จุดประสงค์ใช้เพื่อกันน้ำครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เสืออ้วน 129
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สมาคม หาดใหญ่ปีโป้ เอ็นดูร้านซ์ คลับ , ปั่นตามหลัง เด็ก สตรี และคนชรา
Bike: เสือภูเข็น , เสือหอบ

โพสต์ โดย เสืออ้วน 129 »

ราคาแพงก่าผ้ากันโซ่อีกนะ :D
ตัวหนัก ปั่นช้า แรงน้อย แต่ไม่เคยหันหัวรถกลับ

รับรันอินล้อทุกชนิด ติดต่อทาง PM

You'll Never Ride Alone
namsiri12
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-832 3855
team: เซฟวัน
Bike: Madone 2.3
ตำแหน่ง: โคราช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย namsiri12 »

เสืออ้วน 129 เขียน:ราคาแพงก่าผ้ากันโซ่อีกนะ :D
:shock: น่าคิด :twisted:
เกรียงศักดิ์ แบงค์ กรุงเทพ..749-00 19101

ชีวิตของเร
ใช้ ซะ...
PrimerPark
สมาชิก
สมาชิก
Bike: tokyo bike
ตำแหน่ง: พุทธมณฑลสาย4

โพสต์ โดย PrimerPark »

ผมใช้ผ้ากริ๊ปที่ไว้พันด้ามไม้เทนนิสอะครับ ถูกดีแถมมีหลายสีด้วย
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”