รายละเอียดของยางนอก

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
homebenz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300D

รายละเอียดของยางนอก

โพสต์ โดย homebenz »

ขออภัยที่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เพราะกระทู้ ยางขอบลวดvsยางขอบพับ เหมือนจะถูกลืมไปแล้ว
ปรกติจะมีท่านๆตอบติดๆกันใน1วันแต่ไม่เห็นท่านใดเข้าไปตอบเลย

1. ยางขอบลวดกับยางขอบพับ ปัญหาที่หลายท่านพบจากยางเหล่านี้คืออะไร ทำไมถึงเลือกยางขอบพับ/ขอบลวด
2. ข้อนี้ทำให้ผมเอนเอียงไปยางขอบลวด เพราะีมีคนบอกว่าใส่ยางขอบพับแล้วกลัวหลุด !!
3. ยางขอบลวดใส่ยากมากมั้ย แบบเวลาจะใส่/ถอด ต้องใช้ที่งัดยาง

ขอทราบวิธีใส่ยางขอบลวดขอบพับหน่อยครับ เดี๋ยวยางเป็นอะไรขึ้นมากลัวจะใส่ผิดแล้วเกิดอุบัติเหตุ

ขอบคุณครับ
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

Re: รายละเอียดของยางนอก

โพสต์ โดย rj45 »

ที่เลือกใช้ยางขอบพับ คงเพราะน้ำหนักที่น้อยกว่ายางขอบลวดครับ
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
homebenz
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ แล้วเรื่องใช้ขอบพับแล้วหลุดท่านใดเป็นบ้าง ผมอยากจะเปลี่ยนไปใช้ขอบพับแต่กลัว "หลุด" ก็ไม่เคยเห็นว่าหลุดยังไง แต่มีคนบอก กลัวหลุด

เลยอยากได้ท่านใดก็ได้ ชี้แนะว่าหลุดหรือไม่หลุด
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

1.ขอบพับกับขอบลวด ปัญหาหลักผมคง ราคาครับ ห่างกันเกือบครึ่งเลย-*- และปัญหาที่2 เรื่องน้ำหนักผมค่อนข้างเฉยๆเพิ่มมา200-400กรัมไม่ได้ไปแข่งอยู่แล้วแถมปั่นได้ไวเหมือนเดิม ปั่นใช้ขอบลวด แล้วเอายางพับเป็นอะไหล่สำรอง

2.ยางพับถ้าใส่ดีๆผมว่าหลุดยากเหมือนกันนะเพราะไม่เคยหลุดซักที ยกเว้นตอนยางในรั่วแล้วทะลึ่งปั่นไปเรื่อยๆครับ และใส่ไม่ดีครับ

3.สุดท้ายเรื่องการใส่ขอบลวด สำหรับผมนะครับผมรู้สึกว่าง่ายกว่าขอบพับอีกแต่ต้องใช้แรงนิดหน่อย(ขอบลวดประมาณ10นาที ขอบพับผมปล้ำไป 30-40นาที-*-)

แต่เวลางัดผมขอบพับขอบลวดผมก็ใช้ที่งัดยางทั้งคู่เลย(เอาที่งัดของชุดปะยางมาใช้นะครับ)
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

1. ยางขอบลวดกับยางขอบพับ ปัญหาที่หลายท่านพบจากยางเหล่านี้คืออะไร ทำไมถึงเลือกยางขอบพับ/ขอบลวด
:arrow: :arrow: ใส่เพราะเบากว่า ปั่นสบายกว่า ยางนุ่มกว่า รั่วถอดปะได้ง่าย ดีกว่าทุกอย่าง (ราคาก็ดีกว่า :oops: )

2. ข้อนี้ทำให้ผมเอนเอียงไปยางขอบลวด เพราะมีคนบอกว่าใส่ยางขอบพับแล้วกลัวหลุด !!
:arrow: :arrow: ถ้ายางขอบพับแล้วใส่ยางในไม่เคยได้ยินว่าหลุดมาก่อน
แต่ถ้ายางขอบพับแบบไม่ใช้ยางใน อันนี้เคยเจอว่าหลุด (แต่ยางขอบลวดแบบไม่ใช้ยางในไม่เคยเห็นมีขาย)

3. ยางขอบลวดใส่ยากมากมั้ย แบบเวลาจะใส่/ถอด ต้องใช้ที่งัดยาง
:arrow: :arrow: ถ้าข้อแข็งมากๆคงไม่ต้องก็ได้ :mrgreen: :mrgreen:
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
homebenz
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช้ข้องัดยาง ฮ่ะๆ

ไขข้อข้องใจหมดแล้ว

งั้นผมเลือก ขอบลวดไปก่อนดีกว่า ราคาถูก และไม่กลัวหลุดด้วย
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

สำหรับการใช้งานทั้งสองแบบ ไม่มีปัญหา พอใจกับยางที่ใช้อยู่แล้ว...ผมใช้ทั้งยางขอบลวด และขอบพับ.แต่การใช้คนล่ะงานกันครับ...
....ยางพับ ผมมักใส่กับจักรยานที่ใช้แข่ง หรือจักรยานที่ต้องการลดน้ำหนัก..รวมถึง นำไปเป็นยางสำรองสำหรับทริปไกล เพราะมันพับเก็บง่าย เอาไว้ใส่ชั่วคราว ข้อเสียของยาของพับ ที่ผมไม่ค่อยชอบก็คือ ดอกยางหมดเร็วจัง...กับราคาสูงจัง.. :lol: :lol: ...ส่วนยางขอบลวด..ผมเอาไว้ใช้กับจักรยานที่ใช้งานบ่อยๆ ใช้ในชีวิตประจำวัน..ราคาถูกกว่ายางพับหลักร้อย...เหนียวทนกว่า..แข็งแรงกว่า...แต่เพียงมันหนักกว่าเท่านั้น...

2. ข้อนี้ทำให้ผมเอนเอียงไปยางขอบลวด เพราะีมีคนบอกว่าใส่ยางขอบพับแล้วกลัวหลุด !!
ประสบการณ์ยางขอบพับ ผมใช้มาหลายสิบเส้นแล้ว...ไม่เคยปลิ้น..เคยมีอาการยางขอบลวดมันปลิ้น ยางซื้อมาจากฮ่องกง ยี่ห้อ Intense Ninja 2.3 นิ้ว..ใส่กับขอบล้อ มาวิค 618 ตอนแรกใส่ไม่มีปัญหาอะไร ปั่นปัดท้าย เบรครุนแรงก็ไม่เป็นไร..แต่พอปั่นกระโดดข้าม ลังกล่องนมเท่านั้น..กระแทกลงมายางในปลิ้นออกมาเฉย...?? :? :?
...แต่ผมคิดว่า มันคงจะดวงไม่ดี ได้ยางล็อตคุณภาพต่ำมา เพราะว่า ผมสับยางที่ปลิ้นออกเอายางรุ่นยี่ห้อเดียวกัน มาใส่ล้อหลังอีก...อาการมันก็เป็นอีก..เลยสำรวจดู เห็นลวดที่ขอบ มันขาดเลย... :oops: :oops: อันนี้อาจเป็นเพราะผม ใส่ยางใหญ่ กับล้อ ครอสซึ่งหน้าขอบล้อมันแคบด้วย..(แต่ใส่ยางยี่ห้ออื่นใหญ่เหมือนกัน..ไม่เป็นไรเลยแหะ ทั้งขอบพับ และขอบลวด.. :lol: :lol: ) ดังนั้นหายห่วงครับ ถ้ามันจะหลุดจะปลิ้นจริงๆ มันก็อยู่กะดวงเหมือนกัน..ได้ของห่วย ในล็อตหนี่งในพันมา..ก็เป็นแบบนี้.. :mrgreen: :mrgreen:

มันก็ขึ้นอยู่กับขอบล้อ..และรุ่นยี่ห้อยางด้วยครับ..ไม่เหมือนกัน..ขอบลวดบางยี่ห้อ ผมสามารถถอดเข้าออก ได้ด้วยมือเปล่า..แต่บางยี่ห้อ..เล่นซะที่งัดยางผมหักเลย.. :lol: :lol:

ขอทราบวิธีใส่ยางขอบลวดขอบพับหน่อยครับ เดี๋ยวยางเป็นอะไรขึ้นมากลัวจะใส่ผิดแล้วเกิดอุบัติเหตุ
ไม่ต้องกังวลไรมากครับ..หาก..คิดว่าไม่ถนัดถอดยางจริงๆ...พกที่งัดยางไปสักสองอัน แต่ถ้า จะให้เฟอเฟค ถอดง่ายขึ้น ก็สามอันเลยครับ...เริ่มงัดจากฝั่งตรงขามของจุ๊บลม มันจะได้ไม่ไปจิ๊กงัดยางใน บริเวณหัวจุ๊บ เพราะบริเวณนั้นเสี่ยงรั่วง่าย...ใส่ไปที่ละสองงั้นออกมาแล้วก็ไล่ เอาอีกงัดตามทีนี้จะมีอันนึงอยู่ตรงกลาง ก็ถอดออกมา ไล่ งัดต่อ..เรื่อยๆจนจบ .. :mrgreen: :mrgreen: ยังไง มีเวลาว่าง อยู่บ้าน ลองมานั่งฝึก ถอดยางเล่นๆก็ได้ครับ..ถือว่าฝึกเพื่อความชำนาญ และเติมความรู้...อีกอย่างถ้าเกิดผิดพลาด ทำไม่ได้ยังไง ก็ยังดีกว่า ทำไม่ได้ตอนออกทริปครับ.. :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
worachart426
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0805351674
team: hellbike phuket team
Bike: kona coiler 05

โพสต์ โดย worachart426 »

ผมใช้ขอบพับไม่เห็นเคยหลุดเลยนะครับ
ขอบลวดแพง แถมหนักอีกต่างหาก ขอบพับนุ่มแถมใส่ง่ายราคาเบามือ
ถ้าจะเล่นขอบลวดแนะนำเป็น tubeless ดีกว่าทนทาน ไม่หลุดหรือรั่วง่ายๆ แต่ต้องหมั่นเช็คน้ำยาเป็นประจำ
ขอบพับใส่ง่าย หากเกินยางในรั่วก็สามารถแกะเองได้ ใส่กลับเองก็ได้ ต่างกับขอบลวด
หากใส่ขอบลวดไม่เป็นจะทำให้ rim ของนักปั่นหมดความสวยงามได้นะครับ
ขอบคุณครับ
boy2511
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek4400

โพสต์ โดย boy2511 »

worachart426 เขียน:ผมใช้ขอบพับไม่เห็นเคยหลุดเลยนะครับ
ขอบลวดแพง แถมหนักอีกต่างหาก ขอบพับนุ่มแถมใส่ง่ายราคาเบามือ
ถ้าจะเล่นขอบลวดแนะนำเป็น tubeless ดีกว่าทนทาน ไม่หลุดหรือรั่วง่ายๆ แต่ต้องหมั่นเช็คน้ำยาเป็นประจำ
ขอบพับใส่ง่าย หากเกินยางในรั่วก็สามารถแกะเองได้ ใส่กลับเองก็ได้ ต่างกับขอบลวด
หากใส่ขอบลวดไม่เป็นจะทำให้ rim ของนักปั่นหมดความสวยงามได้นะครับ
ขอบคุณครับ
งงมั๊ย :?:
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 8107
Bike: Dahon, Polygon, Seven, Voodoo, Litespeed........

โพสต์ โดย spacemee »

boy2511 เขียน:
worachart426 เขียน:ผมใช้ขอบพับไม่เห็นเคยหลุดเลยนะครับ
ขอบคุณครับ
งงเหมือนกันครับ
little_bike
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย little_bike »

ขอบคุณครับ
ร่วมด้วยช่วย งง .. :?:
kiattk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867482420
team: no
Bike: fuji
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kiattk »

??? มาร่วมงงด้วยคนครับ???
รู้สึกจะสลับกันไปหมด
คลิ๊กเลย.....กลุ่มปั่นจักยานเล็กๆของผมครับ

สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันหมดทั้งสิ้น
อัพยาปัชฌา จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
ลดความอิจฉาริษยาลงซะบ้าง ชิวิตจะมีความสุขมากขึ้น
sumate.g
สมาชิก
สมาชิก
team: ว่างเป็นถีบ
Bike: Trek; Marawuti; LA
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ; อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sumate.g »

little_bike เขียน:
ขอบคุณครับ
ร่วมด้วยช่วย งง .. :?:
งง โค ตะ ระ เลยครับ
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

โอ๊ตนนท์ เขียน: 3. ยางขอบลวดใส่ยากมากมั้ย แบบเวลาจะใส่/ถอด ต้องใช้ที่งัดยาง
มันก็ขึ้นอยู่กับขอบล้อ..และรุ่นยี่ห้อยางด้วยครับ..ไม่เหมือนกัน..ขอบลวดบางยี่ห้อ ผมสามารถถอดเข้าออก ได้ด้วยมือเปล่า..แต่บางยี่ห้อ..เล่นซะที่งัดยางผมหักเลย.. :lol: :lol:
ยืนยัน
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
leeminho2013
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815665338
team: ดรีมทีม ไบร์
Bike: เสือหมอบ trek 1.1
ตำแหน่ง: บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeminho2013 »

:) ผมใช้เคนด้า 26*1.95ครับขอบพับ ถอดเปลี่ยนยางในไม่ถึง 10 นาที มือเปล่าง่ายมากครับ :)
เริ่มปั่นในวันนี้ เป็นเศรษฐีสุขภาพดีในวันหน้า
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องปั่นเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”