สอบถามเรื่องขนาดยาง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
ajcom
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามเรื่องขนาดยาง

โพสต์ โดย ajcom »

รถผมเป็น merida matt40 d ครับ
ผมอยากจะเปลียนยางเป็นทางเรียบครับมีคำถามตามนี่้ครับ

1.ใช้ขนาดเท่าไหร่ดีครับ
2.ต้องเปลี่ยนยางในด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: สอบถามเรื่องขนาดยาง

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ยางทางเรียบสำหรับมือใหม่ที่ให้ความรู้สึกในการบังคับควบคุมจักรยานใกล้เคียงของเดิมคงเป็นพวกยาง Semi-slick ครับ

ยางติดรถมามักเป็นยางสำหรับทางวิบาก หน้ายางมีดอกยางค่อนข้างมากเวลาปั่นฯ บนผิวทางเรียบจะรู้สึกหนืด สะเทือน เนื่องจากดอกยางกระทบกับผิวถนน

ยาง Semi-slick เป็นยางกึ่งเรียบ หน้ายางมีดอกเล้กน้อยถึงเกือบไม่มีเลย แต่ขอบยางยังมีดอกยางเพื่อช่วยการยืดเกาะเวลาเข้าโค้งหรือปั่นฯ ในทางดิน ขนาดยางมีตั้งแต่ 26 X 1.75 นิ้ว ถึง 26 X 1.95 นิ้ว ถ้าเพิ่งซื้อจักรยานอาจจะไม่ต้องเปลี่้ยนยางในเนื่องจากยางในติดรถมักรับขนาดยางได้ตั้งแต่ 1.75 นิ้ว ไปถึง 1.95 หรือ 2.0 นิ้วครับ แต่หากเป็นยางใช้มานานควรเปลี่ยนยางในเส้นใหม่จะดีกว่าเนื่องจากขนาดยางนอกเล็กลง ยางในเส้นเก่าที่ขยายตัวในยางนอก 26 X 1.95 หรือ 26 X 2.0 นิ้วไม่เหมาะที่จะเอามาใช้ในยางนอกเส้นใหม่ที่ขนาดเล้กกว่าเดิมครับ

ยาง Semi-slick จะให้ความรู้สึกที่ดีขึ้นเวลาปั่นฯ บนผิวทางที่เรียบครับ สะเทือนน้อยลง ปั่นฯ ลื่นขึ้น ออกแรงไม่มากเท่ายางเดิมครับ

สำหรับคนที่ชำนาญหรือมีทักษะในการควบคุมจักรยานบนทางเรียบ ยังมีทางเลือกอื่นๆ อีกเช่น ยางทางเรียบขนาด 26 X 1.5 นิ้ว หรือ ยางทางเรียบขนาด 26 X 1.25 นิ้ว ที่ ลื่น เบาแรง ให้อัตราเร่งบนทางเรียบที่ดีกว่า แต่ยางในก็ต้องเปลี่ยนใหม่เป็นยางในเฉพาะที่พอดีกับขนาดยางนอกด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เสือ Spectrum เมื่อ 30 พ.ค. 2011, 12:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ajcom
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ajcom »

รถผมเพิ่งซื้อครับ งั้นผมคงเปลี่ยนเป็น 1.75 โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนยางในครับ

ขอบคุณมากครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวอย่างยางทางเรียบครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=312558

รูปภาพ

รูปภาพ

ส่วนอันนี้กึ่งเรียบ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&t=213000

รูปภาพ

รูปภาพ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Damrong T.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819394417
team: KBM RAYONG
Bike: TREK SUPERFLY9 29er
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Damrong T. »

ขอถามเพิ่มนะครับแทนเจ้าของกระทู้นะครับ พอดีมีปํญหาเกี่ยวกับยางพอดีครับ.
เราสามารถใช้ยางหน้าต่างขนาดหกับยางหลังได้ใหมครับ เช่น หน้าใช้ 26x1.95 หลัง 26x2.0. :roll:
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช้ยางต่างขนาดกันได้ครับ ในทางปฏิบัติอาจจะขัดความรู้สึกหน่อย ตรงที่ว่าถ้าจะให้ปั่นฯ สบายควรเอายางเส้นเล็ก (26 X 1.95 นิ้ว) ไว้ล้อหลัง และยางเส้นใหญ่กว่า(26 X 2.00 นิ้ว)ไว้ล้อหน้าครับ

เหตุผลก็คือยางเส้นเล็ก(ที่ล้อหลัง)เบาแรงปั่นฯ มากกว่า ในขณะที่ยางเส้นใหญ่(ที่ล้อหน้า)ช่วยให้บังคับทิศทางดีขึ้นครับ
Elza
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: MTB Trex-6000(for woman)

โพสต์ โดย Elza »

ขอถามเพิ่มค่ะ ต้องการเปลี่ยนยางเหมือนกันค่ะ แต่นอกจากปั่นลื่นขึ้นแล้วช่วยเสริมให้ได้ไหมคะว่า ถ้าต้องการให้เบาลงด้วยควรเลือกยางแบบไหน มีแนะนำไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
ช.ช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1002-1002
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพสิงห์บุรี กลุ่มพิกุลทอง
Bike: Specialized m5, Specialized tarmacpro, Dahon p18, Cannondale, Gm, Gios pure, Brompton p6r, Neo, Boardwalk,Dahon stranless, Alex moulton tsr, BF

โพสต์ โดย ช.ช้าง »

ขอถามคุณเสือ spectrum ครับ ล้อ700 ขอบกว้าง14 มม. ใส่ยาง 700 x 28 ให้มา ถ้าอยากจะใส่ยางให้ใหญ่ขึ้น เป็นขนาด 35 จะเหมาะสมใหมครับ ขอบจะบีบเกินไปหรือไม่ ไม่กล้าสั่งยางมากลัวเสียเงินฟรีถ้าใส่ไม่ใด้ครับ ขอถามผู้รู้ครับ
ถี่นช้างศึกครั้งกรุงศรี บารมีหลวงพ่อแพ
ขาประจำ
ขาประจำ

Elza เขียน:ขอถามเพิ่มค่ะ ต้องการเปลี่ยนยางเหมือนกันค่ะ แต่นอกจากปั่นลื่นขึ้นแล้วช่วยเสริมให้ได้ไหมคะว่า ถ้าต้องการให้เบาลงด้วยควรเลือกยางแบบไหน มีแนะนำไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
ต้องการให้ปั่นฯ เบาแรงลงก็ต้องใช้ยางขนาดเล้กลงครับ อย่างยางเดิมเป็น 1.75 หรือ 1.95 นิ้ว ก็เปลี่ยนเป็นขนาด 1.5 นิ้ว หรือจะให้เห็นความแตกต่างชัดเจนก็ใช้ขนาด 1.25 นิ้วไปเลยครับ

ข้อเสียของยางขนาดเล้กลงคือสำหรับคนที่ไม่เคยชินอาจจะเกิดอุบัติเหตุลื่นล้มได้ง่ายขึ้นครับ

ยางขนาดใหญ่เราสามารถปั่นฯ ทับกรวดขนาดเล็กหรือปั่นฯ ผ่านหลุมบ่อได้บ้าง แต่สำหรับยางขนาดเล้กต้องเปลี่ยนรูปแบบการปั่นฯ มาเป็น หลบหลีกที่จะทับก้อนหินหรือปั่นฯ หลบ หลุม บ่อ แทนครับ

ต้องมาฝึกทักษะใหม่นิดหน่อย เวลาปั่นฯ แทนที่จะลุยก็ต้อง "หลบ" หาพื้นผิวส่วนที่เรียบกว่าของถนนเพื่อปั่นฯ แทนครับ
ช.ช้าง เขียน:ขอถามคุณเสือ spectrum ครับ ล้อ700 ขอบกว้าง14 มม. ใส่ยาง 700 x 28 ให้มา ถ้าอยากจะใส่ยางให้ใหญ่ขึ้น เป็นขนาด 35 จะเหมาะสมใหมครับ ขอบจะบีบเกินไปหรือไม่ ไม่กล้าสั่งยางมากลัวเสียเงินฟรีถ้าใส่ไม่ใด้ครับ ขอถามผู้รู้ครับ
มี 2 เรื่องที่เกี่ยวข้องครับ

1. ขอบ 14 มม. เวลาเอามาใส่ยางหน้ากว้างขอบวงล้อจะบีบขอบยางทำให้ลักษณะยางดูเหมือนคนหัวโต ตัวลีบครับ

ถ้าใช้ขอบที่กว้างแก้มยางจะไม่ถูกบีบมากและดูสมส่วนมากกว่า ขอบแคบใส่ยางหน้ากว้าง ยางจะสะเทือน (แก้มยาง ตึง แข็ง) และการทรงตัวด้อยกว่าขอบวงล้อกว้าง (ยางเตี้ยกว่าเพราะแก้มยางไม่ถูกบีบรีดด้วยขอบล้อ)

2. เฟรมของเสือหมอบหรือจักรยานทัวริ่งบางคันไม่เอื้อให้ใช้ยางขนาดใหญ่ครับ อาจจะติดเบรคหรือติดเฟรมได้ต้องวัดหรือคะเนขนาดที่เหมาะสมก่อนครับ แต่โดยทั่วๆ ไป ขนาดที่ติดรถมามักเป็นขนาดที่เหมาะสม(กว่า)อยู่แล้วครับ
ช.ช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1002-1002
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพสิงห์บุรี กลุ่มพิกุลทอง
Bike: Specialized m5, Specialized tarmacpro, Dahon p18, Cannondale, Gm, Gios pure, Brompton p6r, Neo, Boardwalk,Dahon stranless, Alex moulton tsr, BF

โพสต์ โดย ช.ช้าง »

ขอบคุณครับ :) :)
ถี่นช้างศึกครั้งกรุงศรี บารมีหลวงพ่อแพ
Elza
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: MTB Trex-6000(for woman)

โพสต์ โดย Elza »

ขอบคุณมากค่ะ :D
รถเพิ่งซื้อมาใหม่คงไม่ต้องเปลี่ยนยางใน และคงใช้แบบสำหรับทางเรียบค่ะ เพราะใช้ปั่นออกกำลังกาย(แต่อยากได้ความเร็ว avg. ที่ 20)
ไม่เคยเอารถไปลุยเลยค่ะ
ขาประจำ
ขาประจำ

AV 20 นี่ถ้าเป็นการปั่นฯ ทางไกลต้องรักษาระดับความเร็วคงที่ให้ได้สัก 24 - 25 ตลอดเส้นทางครับ อีกวิธีก็ความเร็ว 28 - 30 สลับกับ 23 - 25 เป็นบางช่วง

ปั่นฯ แบบไม่คิดอะไรมาก ทำระยะทาง 10 กม. ให้ได้ภายในครึ่งชั่วโมงก็เท่ากับทำ AV 20 ได้แล้วครับ

ถ้าไม่ได้ไปปั่นฯ แข่ง ก็ไม่ต้องคิดมากก็ได้ครับ บางทริปผมทำได้แค่ 18 เอง และบางทริปก็ไปได้ถึง AV 22 ส่วนเพื่อนผมปั่นฯ ซ้อมคนเดียวไม่พักเลยได้ AV 25 ครับ :mrgreen:
สุธิดา1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0855-8...
team: ยังไม่มีทีมกับชมรม
Bike: klein-แดง , fuji-ขาว , dahon p8 , cannondale scalpe
ตำแหน่ง: NOVO VILLE

โพสต์ โดย สุธิดา1 »

ขอบคุณคะ ได้ความรู้มากคะ :D
pieak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-5693544

โพสต์ โดย pieak »

ถ้าเราซื้อรถใหม่กับร้านแล้วขอเปลี่ยนเป็นยางวิ่งทางเรียบเลยจะดีไหมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ส่วนมากจะทำได้ครับ

แต่ก็แล้วแต่การตกลงก่อนซื้อสินค้าว่าจะแุถมอุปกรณ์อะไรบ้าง หรือยอมให้เปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใดได้บ้าง ถ้าเป็นอะไหล่ใหม่ที่ยังไม่ถูกนำไปใช้งานไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ หลายร้านยินดีอยู่แล้ว หรือบางทียางติดรถเป็นเกรดต่ำกว่ายางเส้นใหม่ก็อาจจะต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกเล็กน้อย แต่ไม่น่าจะถึงขนาดต้องเสียเงินซื้อยางเส้นใหม่ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”