มาทำน้ำยา Sealant กันเองดีกว่า...

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

Re: มาทำน้ำยา Sealant กันเองดีกว่า...

โพสต์ โดย attjaa » 10 เม.ย. 2011, 13:52

สุดยอดครับ ขอบคุณครับ

Re: มาทำน้ำยา Sealant กันเองดีกว่า...

โพสต์ โดย Praifon » 10 เม.ย. 2011, 14:08

:mrgreen: โอ้ คุณพี่เต ดีมากเลยครับพี่เป็นประโยชน์ อย่างมากเลยครับ :lol:

ขายปลาคาร์ฟนอกนำเข้าทั้งปลีกและส่งติดต่อสอบถามได้0890029918หรือไอดีไลน์19323054
.....

โพสต์ โดย singhnat01 » 10 เม.ย. 2011, 15:02

บิ๊ก kjr เขียน:ขอบคุณสำหรับนำ้ใจที่แบ่งปันสิ่งดีๆ :D :D

โพสต์ โดย choochoo » 11 เม.ย. 2011, 11:27

เยี่ยมครับ
ผมมีล้อ Tubless สองวง ว่าจะลองใช้ยาง Tubeless บ้าง แต่พี่ Colo1 แนะนำให้ผมใช้ยางในดีกว่า เนื่องจากผมเน้นจอดเป็น่สวนใหญ่ พี่เค้ากลัวน้ำยามันแข็งแล้วกองอยู่อีกข้างครับ :oops:

โพสต์ โดย zybera » 11 เม.ย. 2011, 12:23

สูตรนี้เหมาะกับทางใต้อย่างยิ่ง เพราะมีสวนยางพารา

น้ำยางสดจากต้นจะเอาความข้นกี่เปอเซนต์ ก็ฟรี
แอมโมเนียจากโรงงาน ก็ฟรี
น้ำ ไม่ต้องพูดถึง

จะผลิตใช้ปริมาณเท่าไหร่กี่ซีซี กี่ลิตร กี่แกลอน ก็ฟรี

เห็นราคาน้ำยาสำเร็จรูปแล้วแทบช๊อค เพราะใช้แต่ของ ฟรี
:lol:

โพสต์ โดย flatbike » 11 เม.ย. 2011, 21:51

ขอบคุณมากครับ สำหรับการตอบแทนสังคม :!:

โพสต์ โดย เต » 09 พ.ค. 2011, 17:21

Update

หลังจากการทดลองมาหลายสูตร
สำหรับความเข้มข้นของน้ำยางพาราหล่อแบบ (ผมซื้อจากศึกษาภัณฑ์)
ความเข้มข้นมันมากเหลือเกิน
ทำให้น้ำยาที่ผสมออกมาข้นเกินไป และแห้งไวเกินไป ใช้งานได้ไม่นาน
จึงต้องเปลี่ยนสัดส่วนใหม่ดังนี้

น้ำยาง : แอมโมเนีย : น้ำเปล่า
(1 : 1 : 1.5-2)

ผลการใช้งานเป็นที่พอใจครับ
รั่วแล้วอุดได้จริง

สำหรับท่านอื่นที่ใช้น้ำยางสด ก็ให้ใช้สูตรเดิมได้นะครับ
ถ้าแห้งไวเกินไปก็ผสมน้ำเปล่าเข้าไปอีกหน่อย

โพสต์ โดย fame0122 » 09 พ.ค. 2011, 17:28

สุดยอดเลยครับ
................สมาคมจักรยานสาเกตนคร..............

................เสือโพนทอง................

.................ไอดี LINE..fame0122 ครับ..................

โพสต์ โดย Tiger วุฒิ » 09 พ.ค. 2011, 17:42

ขอบคุณมากครับ ขอเก็บไว้กรุของผมนะครับ
" ความตาย มันจะฆ่าเราแค่ครั้งเดียว
แต่ความกลัวมันจะฆ่าเราตลอดไป "

โพสต์ โดย ++ ลุ๋ยเองครับ ++ » 12 ก.ย. 2011, 16:58

;)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=19851
สวนผัก Bike&Beer [Since 2002]

โพสต์ โดย srawuth_p » 18 ก.ย. 2011, 16:38

เต เขียน:อ.เต ขอเสนอ น้ำยา Sealant สำหรับใส่ล้อยาง Tubeless จักรยาน
ฉบับ Homemade

รูปภาพ

ส่วนผสมหลักมี 3-4 อย่างได้แก่
1. น้ำยางพาราสด
2. แอมโมเนียมไฮดรอกไซด์ (NH4OH) ความเข้มข้น 28%
3. น้ำประปา
4. เศษขี้ด้าย จากถุงกรองเครื่องซักผ้า (ช่วยให้เวลายางรั่วแล้ว อุดได้เร็วขึ้น)

ผสมกันในอัตราส่วน

น้ำยาง : แอมโมเนียมไฮดรอกไซด์ : น้ำประปา
3 : 2 : 1

ทั้งนี้ทั้งนั้นขอให้สังเกตความเข้มข้นของน้ำยางสดด้วยว่า มากน้อยแค่ไหน
หากใสไปก็ให้เพิ่มปริมาณเข้าไปตามสมควร

รูปภาพ
หน้าตา + กลิ่นออกมา ใกล้เคียงกับของเขาทำขายเลยครับ :D

หมายเหตุ
แอมโมเนียมไฮดรอกไซด์ เป็นของเหลวไม่มีสี, กลิ่นฉุนมาก, มีฤทธิ์เป็นด่าง, หากสัมผัสสารละลายที่มีความเข้มข้นโดยตรงหรือสูดดม อาจเกิดอาการปวดแสบปวดร้อน
แอมโมเนียที่เราใช้สูดดมเวลาเป็นลมก็คือแอมโมเนียมไฮดรอกไซด์นี่แหละครับ แต่มีความเข้มข้นน้อย 8-10% แถมยังผสมกลิ่นที่ทำให้หอมด้วย

เข้าเรื่องต่อ...เมื่อนำแอมโมเนียมไฮดรอกไซด์มาผสมกับยางแล้ว
มีประโยชน์คือทำให้นำ้ยางไม่แข็งตัว
ดังนั้นเมื่อเราซื้อน้ำยางสดมา เขาก็จะมีการผสมแอมโมเนียมไฮดรอกไซด์ มาในระดับนึงอยู่แล้วไม่มากก็น้อย
ก็ขอให้ใช้วิจารณญาณเอาเองว่า จะใส่เพิ่มหรือลดในปริมาณเท่าไหร่นะครับ

งบประมาณ - ราคาในท้องตลาด

(ร้านอุปกรณ์การเรียน ร้านอุปกรณ์ Hardware หรือร้านอุปกรณ์การเกษตร)

1. น้ำยางพาราสด 400 กรัม 50 - 75 บาท (ผมซื้อในกทม. มันเลยแพงหน่อย)
2. แอมโมเนียมไฮดรอกไซด์ 200 ซีซี 25 บาท
3. น้ำประปา ฟรี
4. เศษขี้ด้าย ฟรี

เบ็ดเสร็จเมื่อนำมาผสมรวมกันแล้ว...
จะได้น้ำยา sealant รวม 700 ซีซี หรือ เกือบๆ 25 ออนซ์
จักรยานหนึ่งล้อใช้ 2 ออนซ์ เราจะเอาไปใช้ได้ถึง 12 ล้อโดยที่ต้นทุนอยู่ที่ประมาณ 100 บาท
หรือตกแค่เพียง 8 บาทต่อล้อเท่านั้นเอง ถูกกว่ากัน 10 เท่า
(เมื่อเทียบกับยี่ห้อ Stan No Tube ซึ่งขายขวดเล็ก (สำหรับ1ล้อ)ตั้ง 100 บาทแหน่ะคร้าบบบ....

ความทนทาน
ปกติน้ำยากันซึม จะค่อยๆ แห้งไปเองภายในเวลา 3 เดือน
จึงต้องรื้อออกมาเติมอยู่เรื่อยๆ ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายที่ชาวจักรยานต้องจ่ายอยู่เสมอ
เพื่อแลกมากับความสะดวกสบายในการเอาตัวรอดจากแทรคหรือออกจากป่า ให้ถึงจุดหมายโดยไม่ต้องจูง :P

หวังว่าบทความนี้คงจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย แก่ชาวเราทุกท่านนะครับ
ผมคงไม่ได้เหยียบตีนใครหรือร้านค้าร้านไหนหรอกนะ
ไม่ต้อง PM มาด่าผมล่ะ ผมเขียนบทความนี้เป็นวิทยาทานนะครับ
หากใครมีข้อเสนอแนะ หรือลองทำเองแล้วได้ผลเป็นยังไง
เราค่อยมาถกกันต่อ :D

รูปภาพ

Update 09/05/2554

หลังจากการทดลองมาหลายสูตร
สำหรับความเข้มข้นของน้ำยางพาราหล่อแบบ (ผมซื้อจากศึกษาภัณฑ์)
ความเข้มข้นมันมากเหลือเกิน
ทำให้น้ำยาที่ผสมออกมาข้นเกินไป และแห้งไวเกินไป ใช้งานได้ไม่นาน
จึงต้องเปลี่ยนสัดส่วนใหม่ดังนี้

น้ำยาง : แอมโมเนีย : น้ำเปล่า
(1 : 1 : 1.5-2)

ผลการใช้งานเป็นที่พอใจครับ
รั่วแล้วอุดได้จริง

สำหรับท่านอื่นที่ใช้น้ำยางสด ก็ให้ใช้สูตรเดิมได้นะครับ
ถ้าแห้งไวเกินไปก็ผสมน้ำเปล่าเข้าไปอีกหน่อย

โพสต์ โดย เสือบุฤาษี » 19 ก.ย. 2011, 20:10

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้มากเลย คงต้องลองทำดูบ้าง ขอบคุณครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
ตุลาครับ
- รักทุกสาย^^

โพสต์ โดย ตุลาครับ » 19 ก.ย. 2011, 20:21

ห๊า! :o :o :o 8 บาท ต่อล้อ

เยี่ยมมากครับ ไม่มีอะไร ที่ชาวเราทำไม่ได้ :shock: :shock:

Thank ๆ ๆ :mrgreen: