กันโซ่ตีเฟรมแบบ D.I.Y. ทำเองก็ได้ง่ายจัง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

กันโซ่ตีเฟรมแบบ D.I.Y. ทำเองก็ได้ง่ายจัง

โพสต์ โดย iteerex » 24 ธ.ค. 2008, 03:20

อุปกรณ์ที่จำเป็น

1.สายยางที่ใช้สำหรับฉีดน้ำ เลือกเอาขนาดที่ไม่หนาเกินไป และขนาดท่อกว้างพอสมควร ประมาณ 1 เมตร

2.เข็มขัดรัดสายแบบพลาสติก เลือกสีได้ตามใจชอบ

3.คัตเตอร์

วิธีทำ

วัดความยาวของตะเกียบหลังช่วงที่เราต้องการทำที่กันโซ่ตีเฟรม แล้วตัดสายยางให้ได้ความยาวตามขนาดที่เราต้อง 2 เส้น

จากนั้นนำคัตเตอร์ผ่าครึ่ง แล้วนำไปสวมกับตะเกียบหลังทั้งสองด้านในลักษณะ ตัว C ครอบเข้าไป

นำเข็มขัดรัดสายแบบพลาสติก รัดในส่วนที่มีความโค้งเพื่อให้ยึดติดกับเฟรม

ข้อดี ป้องกันโซ่ตีเฟรม ไม่อมน้ำเหมือนที่กันโซ่ตีเฟรมแบบผ้า ราคาถูก อุปกรณ์หาได้ง่ายตามร้านขายวัสดุก่อสร้างทั่วไป สวยและใส สามารถมองเห็นลวดลายที่อยู่บนเฟรมได้

ข้อเสีย มีน้ำหนักมากกว่าแบบผ้า

*สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับอุปกรณ์ในส่วนอื่น ๆ ได้ ที่ไม่ต้องการให้เกิดรอย

**ไม่สงวนลิขสิทธิ์
STOP GLOBAL WARMING.

Re: กันโซ่ตีเฟรมแบบ D.I.Y. ทำเองก็ได้ง่ายจัง

โพสต์ โดย เสือสงบ » 24 ธ.ค. 2008, 07:09

เยี่ยมเลย
เดี๋ยวไปทำบ้าง

ขอบคุณครับ

Re: กันโซ่ตีเฟรมแบบ D.I.Y. ทำเองก็ได้ง่ายจัง

โพสต์ โดย dewmilknut » 24 ธ.ค. 2008, 08:02

ขอลองทำด้วยนะครับ แนวไปอีกแบบนึง ขอบคุณมากๆคร๊าบ
...Ribbee Ukulele paradise...
...I Love Ukulele...
...SUBARU carclub...
@@@@@@สินค้าซื้อแล้วไม่รับเปลี่ยนหรือคืน@@@@@

โพสต์ โดย LUFT_KUNG » 24 ธ.ค. 2008, 09:32

ขอบคุณครับ ทำด้วยครับ :P

โพสต์ โดย golfy » 24 ธ.ค. 2008, 10:08

โห ไอเดียบรรเจิดมากๆคับ ต้องทำตามบ้างซะแล้ว มีอะไรดีๆเอามาแบ่งปันกันอีกนะคับ
การถอยออกไปจากสนามรบของชีวิต ทำงานเงียบ ๆ ด้วยเป้าหมายที่สร้างสรรค์ คือคำตอบหนึ่งต่อคำถามที่ว่า จะอยู่อย่างไรในสถานการณ์ที่ทุกอย่างกำลังพังทลาย

โพสต์ โดย เสือใหญ่ TREK » 24 ธ.ค. 2008, 11:19

:lol: :lol: แจ่มครับกู๊ดไอเดียเลยครับขอทำบ้างนะครับขอบคุณครับ สำหรับเจ้าของไอเดีย :lol: :lol:
อยากจะแซงแต่แฮงบ่หมี เฮ้ยเหนื่อย!

โพสต์ โดย bsompol » 24 ธ.ค. 2008, 16:21

วัสดุอีกอย่างที่เหมาะกับการกันโซ่คือ ไส้ไก่ ครับ ที่ใช้พันเก็บพวกสายคอมพิวเตอร์น่ะครับ
เพื่อนแท้ย่อมเข้าใจในสิ่งที่เพื่อนเป็น
เปลี่ยนตัวเองเพื่อเอาใจใคร เหนื่อยเกินไปหรือเปล่า

โพสต์ โดย bancha.2518 » 24 ธ.ค. 2008, 16:29

ถ้าพันใส้ไก่เลยไม่น่าจะดีนะครับ เดี๋ยวมันจะกัดสีรถเป็นรอยครับ :D
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ viewtopic.php?f=60&t=73943

โพสต์ โดย champair » 24 ธ.ค. 2008, 19:29

แหล่มจริงๆพี่ ถือว่าดีนะมากด้วย

โพสต์ โดย GUD NJ » 24 ธ.ค. 2008, 21:00

:lol: ดีกว่า ถูกกว่า แบบผ้าที่ขายอีกครับ :lol:
★...สิ่งที่ทำให้เราหมดเรี่ยวแรงนั้น หาใช่ภูผาที่ตั้งตระหง่านอยู่เบื้องหน้าไม่.....หากแต่เป็นทรายเม็ดเล็กๆ เม็ดหนึ่ง ในรองเท้าของเราเอง........ <º))))><❤

➸ สู้ต่อไป....ทาเคชิ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪

โพสต์ โดย popp » 25 ธ.ค. 2008, 07:11

ขออนุญาตถามนะครับ ว่าใช้ไปสักพักยางมันจะกัดสีมั้ยครับ :roll: :roll: :roll:
We're Thailand Authorized Dealer
KINLIN/POLARIS/POWERWAY/PILLAR/VAXES/SELCOF/SANTAZA/FIRESPEED/PASSI/ADURA/PRESTINE/GIZMO/MACMAHONE/QLAI/SP DYNAMO
ครบเครื่องเรื่องล้อ ร้านค้าที่สนใจสามารถติดต่อเป็นตัวแทนได้ครับ POPP HATYAI
New Mobile : 0815406387
LineID : worraphotn

โพสต์ โดย เสืออ้วนดอนกลาง » 25 ธ.ค. 2008, 07:23

popp เขียน:ขออนุญาตถามนะครับ ว่าใช้ไปสักพักยางมันจะกัดสีมั้ยครับ :roll: :roll: :roll:

รอฟังคำตอบเหมือนกันครับ
อุบลราชธานี...ยิ้มรับตะวันใหม่ก่อนใครในสยาม...

โพสต์ โดย martie » 25 ธ.ค. 2008, 09:29

ขออนุญาติตอบแทน..
ไม่กัดคับ...
ผมทำแบบนี้มาหลายเดือนแล้วยังไม่เป็นไร
แต่ต้องถอดมาล้างพวกสิ่งสกปรกบ้างนะคับ
ไม่งั้นพวกนี้แหละที่จะทำให้เป็นรอย
Love @ First Bike or Bite
อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ จะไปจีบอีน้องคนงาม...
กอด ... เมืองไทย ให้หายหนาว
Do what you can, with what you have, where you are.

โพสต์ โดย iteerex » 25 ธ.ค. 2008, 11:53

ตามคุณ martie เลยครับ

ไม่กัดสีครับ แต่ควรถอดออกมาล้างทำความสะอาดบ้าง แล้วก็เปลี่ยนสายรัดใหม่ครับ

:mrgreen:
STOP GLOBAL WARMING.