วิธีเก็บรักษายางนอก-ใน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

วิธีเก็บรักษายางนอก-ใน

โพสต์ โดย Yut Bangyai » 21 ม.ค. 2011, 23:09

พอดีลองเปลี่ยนใส่ยางทางเรียบดู ก็เลยต้องถอดยาง 26x2.1ออก ทั้งยางนอกยางในเลยจะขอรบกวนสอบถามวิธีการเก็บรักษาว่าต้องทำอย่างไรให้สามารถนำกลับมาใช้ได้โดยไม่เสียหายหรือเสื่อมสภาพน่ะครับ ขอบคุณมากครับ
BLUE ZONE 55

Re: วิธีเก็บรักษายางนอก-ใน

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 22 ม.ค. 2011, 08:12

ยางนอกก็อย่าเก็บในห้องที่ร้อนจัด แล้วก็อย่าตากแดดก็โอเคแล้วครับ
ส่วนยางในก็โรยแป้งนิดหน่อยแล้วก็พันใส่ถุงเก็บไว้เหมือนกับยางในใหม่ๆครับ :)

โพสต์ โดย ขอแค่ได้ปั่น » 22 ม.ค. 2011, 19:21

สำหรับผมนะครับยางนอกล้างน้ำให้สะอาดตากลมให้แห้งแล้วใช้แปรงสีฟันเก่าๆแตะวาสลีนทาบางๆให้ทั่วหลังจากนั้นใช้ฟอยพลาสติกที่เขาพันยางมอเตอร์ไซร์พันให้รอบแล้วเก็บ(วางกับพื้นนะครับ) ส่วนยางในปล่อยลมออกให้หมดหาถุงพลาสติกหรือถุงหิ้วพับยางใส่ในถุงแล้วโรยแป้งนิดหน่อยมัดปากถุงแล้วเก็บครับ หมายเหตุสำหรับยางนอกเมื่อนำกลับมาใช้ใหม่ ดอกยางผิวยางจะไม่แข็งนะครับ เพราะไม่โดนลม ผมทำประจำครับเพราะยางแพงจริงๆ :D
ใจแกร่งในร่างแก่ ดีกว่าใจท้อแท้ในร่างหนุ่ม
ผู้นำที่ยิ่งใหญ่ ต้องได้หัวใจผู้ตาม

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ » 24 ม.ค. 2011, 13:51

ยางนอกขอบลวด ผมใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด พอแห้งสนิทแล้ว ก็ใช้หนังสือพิมฉีกยาวๆ หน่อย พันยางไว้เหมือนกันครับ ถ้าไม่พันแล้วแขวน รึวางไว้นานๆ มันจะเสียรูปได้นะครับ :mrgreen:

ยางใน ก็ใช้แป้งลูบๆ ไล่ลมออกแล้วม้วนเก็บแบบครีมโรล ใส่ถุงก๊อบแก๊บมัดปิดไว้ :D :D
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์

โพสต์ โดย ผิวไผ่ » 25 ม.ค. 2011, 09:59

ผมเคย save ไว้ครับ--- ข้างล่างนี้ทั้งหมดเลย

ยางและการดูแลรักษายาง จักรยาน
viewtopic.php?f=60&t=239171&p=3191025
viewtopic.php?f=59&t=149955

วิธีการรักษายางคือ ไม่ควรจอดตากแดดไว้นานครับผม และควรจะหาน้ำยาเคลือบยางรถอะครับมาทาไว้ ผมใช้วิธีนี้อยู่เพราะเลี่ยงไม่ได้ที่จะเอารถไปจอดที่ไม่มีแดดเพราะไม่สะดวกเอาเข้าหอต้องจอดไว้ที่จอดจักรยานหออะครับ ทาใหม่ทุกๆหนึ่งอาทิตย์รวมถึงตอนที่ล้างรถด้วยอะครับ อิอิ

โพสต์ โดย Yut Bangyai » 25 ม.ค. 2011, 18:48

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ..
BLUE ZONE 55

โพสต์ โดย Ton TWS » 03 ก.พ. 2011, 00:09

ขอแค่ได้ปั่น เขียน:สำหรับผมนะครับยางนอกล้างน้ำให้สะอาดตากลมให้แห้งแล้วใช้แปรงสีฟันเก่าๆแตะวาสลีนทาบางๆให้ทั่วหลังจากนั้นใช้ฟอยพลาสติกที่เขาพันยางมอเตอร์ไซร์พันให้รอบแล้วเก็บ(วางกับพื้นนะครับ) ส่วนยางในปล่อยลมออกให้หมดหาถุงพลาสติกหรือถุงหิ้วพับยางใส่ในถุงแล้วโรยแป้งนิดหน่อยมัดปากถุงแล้วเก็บครับ หมายเหตุสำหรับยางนอกเมื่อนำกลับมาใช้ใหม่ ดอกยางผิวยางจะไม่แข็งนะครับ เพราะไม่โดนลม ผมทำประจำครับเพราะยางแพงจริงๆ :D

ข้อมูลน่าสนใจครับ

โพสต์ โดย ota_hay » 21 เม.ย. 2013, 15:38

ขออนุญาตขุดกระทู้ขึ้นมาถามต่อสักนิดนะครับ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

คือผมก็พึ่งถอดยางนอก-ใน ที่ติดรถออกเหมือนกันครับ
สงสัยว่ากรณีจะเก็บยางนอกนาน ๆ หลังจากทำความสะอาดยางเรียบร้อยแล้ว
ถ้าผมใช้พลาสติกใส ที่เขาเอาไว้ warp อาหารมาพันแทนพวกกระดาษฟรอยก็ได้ใช่ไหมครับ
หลักการคือไม่ให้อากาศและฝุ่นไปทำปฎิกิริยากับเนื้อยางใช่ไหมครับ
เรื่องความร้อนหรือแสงแดดคงไม่มีปัญหา เพราะว่าจะเอาไปเก็บในห้องเก็บของใต้บันใดที่ค่อนข้างเย็นและมืดครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> viewforum.php?f=775

โพสต์ โดย pomroland » 23 มิ.ย. 2015, 10:25

ได้ความรู้ด้วยเลยครับ :) :) :)