ขอคำแนะนำผ้าวีเบรค หน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
Bubike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ศิลปินเดี่ยว
Bike: Orbea, Merida

ขอคำแนะนำผ้าวีเบรค หน่อยครับ

โพสต์ โดย Bubike »

จะซื้อผ้าวีเบรคใหม่ครับ ของเก่ามันไปกัดขอบล้อล่ะเซงเลย ก่อนหน้านี้ผมเบรคไม่ค่อยติดเลยเปลี่ยนเอาผ้าเบรคคู่หลังมาไว้คู่หน้าแทน สลับกัน
บางอันก็ดึงสายเบรคให้มันสั้นไปหน่อย เหมาะรึป่าวไม่รู้แต่ตอนนั้นรู้ไม่มีตังซื้ออ่ะครับ

วันนี้ออกปั่น แต่เบรครู้สึกไม่ค่อยดี เลยดูเบรคล้อหน้าปรากฏว่าขอบล้อถูกกินไปบ้างอ่ะทำไงดีครับ
จะไปซื้อตัวใหม่ งงเลย เลือกไม่ถูกมีแบบเดียว จะไหวไหมนิเรา

เลยมาขอความรู้ก่อนตัดสินใจซื้ออีกทีครับ เพราะว่าผ้าเบรคไปซะล่ะตอนนี้ก็ได้แต่ปั่นช้าๆ ระวังไปก่อน

ขอบพระคุณมากๆ ครับทุกท่าน
Mountain Bike マウンテンバイク。
ที่กว้างใช้ len แคบ ที่แคบใช้ len กว้าง จำเค้ามาต่อ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง...ยิ้มวันละนิดจิตแจ่มใส
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

Re: ขอคำแนะนำผ้าวีเบรค หน่อยครับ

โพสต์ โดย koboku »

ผ้าเบรค XT ครับ

แพงหน่อยแต่ไม่ผิดหวัง
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำผ้าวีเบรค หน่อยครับ

โพสต์ โดย จั๊ว »

Koolstop เบรคหนึบไม่กินขอบล้อ
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
Bubike
ขาประจำ
ขาประจำ

บอกร้านให้ด้วยก็ดีนะครับ ;)
ที่กว้างใช้ len แคบ ที่แคบใช้ len กว้าง จำเค้ามาต่อ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง...ยิ้มวันละนิดจิตแจ่มใส
Kirov
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กดำ CrossCheck , อลูขาว ARAYA EX '95

โพสต์ โดย Kirov »

:)

ลองดูฝักเบรคว่าเป็นแบบเปลี่ยนยางเบรคได้ไหม ถ้าเป็นรุ่นเปลี่ยนได้ก็ซื้อเปลี่ยนเฉพาะยางเบรคได้ แพงหน่อยนะ

หรือไม่ก็ซื้อชุดฝักเบรคพร้อมยางเบรคมาเปลี่ยนทั้งชุดได้เลย มีรุ่นที่ราคาย่อมเยาให้เลือกอยู่ บางรุ่น/ยี่ห้อ ราคาถูกกว่ายางเบรคเปลี่ยนอีก ใช้งานได้เหมือนกัน

ลองใช้คำค้น ฝักเบรค หรือ ยางเบรค ในค้นหามุมขวาของ ThaiMTB.com ดูครับ :mrgreen:
spacemee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 815 8107
Bike: Dahon, Polygon, Seven, Voodoo, Litespeed........

โพสต์ โดย spacemee »

เปลี่ยนเป็น kool stop ทีเดียวอยู่
ร้านแถวๆบ้านผม ก็แสงเพชร สหพัฒน์อ่ะมีครับ
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

เบรค Koolstop ผมกำลังหาซื้อเหมือนกัน..ตัวเล็กนิดเดียวแต่หนึบๆ..ดีจัง..บังเอิญเบรคหน้า บรอมตั้นผ้าเบรคหลุดหาย..ตอนนี้เหลือแต่เบรคหลัง อันตรายมากๆ...เลยกะแวปไปหาซื้อที่ไทย ก่อนดำเนินทริปที่เหลืออีกเดือน...ที่มาเลย์..ว่าแต่ มีร้านไหนบ้างขาย คูลสต็อป บ้าง?? โปรไบค์มีไหมครับ?แล้ว คู่ล่ะเท่าไหร่??ใครผ่านแวะร้านจักรยาน ในรัศมีจากสยาม ไม่เกิน สิบกิโล ดูๆให้หน่อยนะครับ.แถว วรจักร ก็ได้... ไม่อยากข้ามไปแสงเพชร เพราะเพื่อนผมคงปั่นไม่ไหว... :| :|
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
ฟลุ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890265501
Bike: trek 2.5 + ดันราง
ตำแหน่ง: พระราม 2

โพสต์ โดย ฟลุ๊ค »

Koolstop ใช้แล้วระวังกันด้วยนะครับ เด๋วตีลังกา
พันธมิตร ท่าน...A-tarO

มีฝัน แต่ไม่มีหวัง
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

ฟลุ๊ค เขียน:Koolstop ใช้แล้วระวังกันด้วยนะครับ เด๋วตีลังกา
:mrgreen: :mrgreen: เกือบเคยแล้วครับ.. เพื่อนผม บ่นๆว่า จักรยานเบรคหน้าไม่ดีเลย...ผมก็เลยบอกว่าผ้าเบรคจะหมดแล้ว..บังเอิญตอนนั้นร้านผมขายผ้าเบรคตัวนี้อยู่ ยังไงก็ขายไม่ได้ เพราะว่าไม่มีนักปั่นทัวริ่งเหมือนแต่ก่อนแล้วก็เลยเอามาใช้เอง..เปลี่ยนให้ปุ๊ป ทดสอบปั่นเอง แค่นิ้วเดียวล้อหลังลอยเกือบจะได้ตีลังกาแล้ว ดีที่ฝึกการขี่ท่าเอ็นโด่เลยทรงตัวยั้งไว้ทัน...
...หลังจะติดตั้งและทดสอบให้เพื่อนเสร็จ กระซิบบอกเพื่อนว่า.. บีบเบรคเบาๆนะ.. ยังไม่ทันสามชั่วโมง ออกไปปั่นไปกินข้าวกัน เพื่อนเบรคซะหน้าทิ่มเลย.. :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
Bubike
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และประสบการณ์ด้วยนะครับ
ราคาจักบาทอ่ะ จะได้เตรียมถูก

...NenG...
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ๐๘-๙๑๐๗-๓๔๑๒
team: -
Bike: Principia MSLe PRO , Brompton m3l
ตำแหน่ง: บึงกุ่ม

โพสต์ โดย ...NenG... »

ตอนต้นเดือนเห็นที่นครไทยมีเพียบเลยครับ
ราคาป้ายอยู่ที่แพ็คล่ะ 280 บาทครับ (1 คันใช้ 2 แพ็ค หน้า-หลัง)
ส่วนราคาขายจริงอยู่ที่ลูกอ้อนแต่ละคนมั้ง :lol:
STOP GLOBAL WARMING
IMPOSSIBLE IS NOTHING
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

รูปภาพ

...ตัวนี้ครับ สุดยอด ;) แต่หาซื้อยาก ของใหม่ชุดละประมาณ500฿ ไม่กินขอบ

ให้ความรู้สึกคล้ายๆกับดิสตัวนุ่มๆ หนึบดีทั้งเปียกและแห้ง (โคลนสู่ไม่ไหวนะครับ :lol: )

...หมาตัดหน้า หรือเบรคกระทันหัน ผมไม่เคยล้มครับ :D
WISITH
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKETERMINAL
Bike: S-WORKS

โพสต์ โดย WISITH »

โอ๊ตนนท์ เขียน:เบรค Koolstop ผมกำลังหาซื้อเหมือนกัน..ตัวเล็กนิดเดียวแต่หนึบๆ..ดีจัง..บังเอิญเบรคหน้า บรอมตั้นผ้าเบรคหลุดหาย..ตอนนี้เหลือแต่เบรคหลัง อันตรายมากๆ...เลยกะแวปไปหาซื้อที่ไทย ก่อนดำเนินทริปที่เหลืออีกเดือน...ที่มาเลย์..ว่าแต่ มีร้านไหนบ้างขาย คูลสต็อป บ้าง?? โปรไบค์มีไหมครับ?แล้ว คู่ล่ะเท่าไหร่??ใครผ่านแวะร้านจักรยาน ในรัศมีจากสยาม ไม่เกิน สิบกิโล ดูๆให้หน่อยนะครับ.แถว วรจักร ก็ได้... ไม่อยากข้ามไปแสงเพชร เพราะเพื่อนผมคงปั่นไม่ไหว... :| :|
เบรค บรอทตั้น เบรคไม่อยู่ครับ 3-4ปีก่อนเกือบแหกโค้งเลยเปลี่ยนเป็น kool stop ทั้งชุดหน้า-หลัง ที่แสงเพชร 1,050 บาท เฉพาะผ้าเบรคอย่างเดียวคู่ละ260บาท เบรคหยุดได้ดีมาก ที่โปรไบค์และวรจักรไม่มีครับ ลองสอบถาม ร้านbrother bike ที่วงเวียนใหญ่ 081 -5135090 ดูนะครับ
Bubike
ขาประจำ
ขาประจำ

สงกะสัยคงต้องไปเดินแถวแสงเพชรแล้วล่ะม้าง แล้วจะเหลือตัง Service รถบ้างมะนิ ขอมาม่าวัดกินอีกแล้วเรา เหอๆ :lol:

โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

Bubike เขียน:สงกะสัยคงต้องไปเดินแถวแสงเพชรแล้วล่ะม้าง แล้วจะเหลือตัง Service รถบ้างมะนิ ขอมาม่าวัดกินอีกแล้วเรา เหอๆ :lol:
ถ้าไปเดินแสงเพชร แล้ว ซื้อมา รบกวน บอกราคาหน่อยนะครับ.. แล้ว ร้านอื่นมีไหมนี่??นอกจากแสงเพชร? ขอไม่ห่างจากมาบุญครองมากนัก..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”