DIY ยึดสูบติดรถกับเฟรม สำหรับคนที่มีปัญหาไม่มีขายึดสูบครับผม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
kcnr
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK4400,PROGRESSIVE,JAVA-FIT,MASI
ติดต่อ:

DIY ยึดสูบติดรถกับเฟรม สำหรับคนที่มีปัญหาไม่มีขายึดสูบครับผม

โพสต์ โดย kcnr »

สวัสดีครับผมมาเสนอDIY ทำที่ยึดสูบมือติดกับเฟรมแบบลูกทุ่งด้วยงบประมาณไม่เกิน15บ.ให้ดูกันครับ พอดีผมได้รับอานิจสงฆ์จากเพื่อนสนิทในกลุ่มบางกะปิพาตะลุย ให้สูบBETOมา1อัน แต่ดันไม่ให้ขายึดมาด้วย ตอนแรกก็เอาไปมัดไว้กับตะแกรงหลังแต่พี่ที่ปั่นด้วยบอกว่าไม่แนว ไม่เหมาะ มีโอกาศได้ซื้อใหม่สูงเพราะมันจะกระเด็นหลุดได้ง่ายๆ :lol: :lol: :lol: :lol: พี่ในกลุ่มอีกคนจึงเสนอแนวทางใหม่ในการยึดสูบที่พี่เค้าลองทำใช้ดูกว่า1เดือนแล้วยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหา มาดูกันเลยครับ

เริ่มจากวัสดุก่อน

พลาสติกตัวUสีฟ้ารัดท่อประปา บอกที่ร้านเอาแบบตบครับ สำหรับสูบBETOรุ่นนี้ใช้ขนาด6หุนครับ ซื้อมา2ตัว ตัวละ6บ.
เคเบิ้ลไทร์ขนาดความกว้าง5มม.2เส้น
กาวอะคิลิค2หน้า3M ตัดมา1ซม.2ชิ้น

วิธีทำ
1.ใช้สว่านเจาะด้านข้างตัวUรัดท่อประปาให้ทะลุถึงกัน เพื่อร้อยสายเคเบิ้ลไทร์
2.เมื่อเจาะทะลุแล้วแต่งชิ้นงานด้วยตะไบหางหนู แล้วสอดเคเบิ้ลไทร์ไว้ทั้ง2ชิ้น
3.แปะกาวอะคิลิค2หน้า3Mด้านหลังตัวUรัดท่อประปาตรงจุดที่สัมผัสกับเฟรม
4.ยึดตัวUรัดท่อประปาเข้ากับสูบ จัดตำแหน่งให้พอดี
5.ลอกสติกเกอร์ออกแล้วแปะกับเฟรมพร้อมรัดด้วยเคเบิ้ลไทร์ให้แน่น เป็นอันเสร็จครับ
ไฟล์แนบ
part ferrari10 085 (Small).jpg
part ferrari10 085 (Small).jpg (45.46 KiB) เข้าดูแล้ว 4299 ครั้ง
part ferrari10 091 (Small).jpg
part ferrari10 091 (Small).jpg (56.87 KiB) เข้าดูแล้ว 4299 ครั้ง
part ferrari10 092 (Small).jpg
part ferrari10 092 (Small).jpg (41.08 KiB) เข้าดูแล้ว 4299 ครั้ง
" ฟังธรรมะ "แล้วจะทำให้ไม่โง่ แต่ ถ้าฟัง โปเตโต้ ถึงมีรักแท้แต่ก้อดูแลไม่ได้
" ฟังธรรมะ "แล้วจะทำให้ไม่เพ้อเจ้อ แต่ ถ้าฟัง พีชเมคเกอร์ก้อจะละเมอถึงแต่เรื่องบนเตียง
" ฟังธรรมะ "แล้วจะทำให้ไม่แรด แต่ ถ้าฟัง บิ๊กแอส ก้อจะเล่นของสูง .....
kcnr
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK4400,PROGRESSIVE,JAVA-FIT,MASI
ติดต่อ:

Re: DIY ยึดสูบติดรถกับเฟรม สำหรับคนที่มีปัญหาไม่มีขายึดสูบครับผม

โพสต์ โดย kcnr »

สำหรับเฟรมที่มีรูยึดขากระติกที่ท่อนั่ง สามารถยึดได้เลยไม่ต้องเจาะรัดเคเบิ้ลไทร์ครับ รับรองแน่นไม่มีหลุดครับ
" ฟังธรรมะ "แล้วจะทำให้ไม่โง่ แต่ ถ้าฟัง โปเตโต้ ถึงมีรักแท้แต่ก้อดูแลไม่ได้
" ฟังธรรมะ "แล้วจะทำให้ไม่เพ้อเจ้อ แต่ ถ้าฟัง พีชเมคเกอร์ก้อจะละเมอถึงแต่เรื่องบนเตียง
" ฟังธรรมะ "แล้วจะทำให้ไม่แรด แต่ ถ้าฟัง บิ๊กแอส ก้อจะเล่นของสูง .....
เสือหลัง
สมาชิก
สมาชิก
team: ทีมเหว่ว้า(มีคนเดียว)
Bike: mtb
ตำแหน่ง: อยู่..กาฬสินธุ์ ครับ

Re: DIY ยึดสูบติดรถกับเฟรม สำหรับคนที่มีปัญหาไม่มีขายึดสูบครับผม

โพสต์ โดย เสือหลัง »

ขอบคุณครับ....สวยด้วย
มาปั่นกัน นะ
komsonso
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-291-9120
Bike: Chevrolet, Gary Fisher, เฟสสัน

โพสต์ โดย komsonso »

ผมเสนอเพิ่มเติมให้หาแถบตีนตุ๊กแกรัดรอบท่อเฟรมกับกระบอกสูบอีกชั้นครับ
กันกระแทกหรือเผลอเกี่ยวตกหล่นครับ
ขอบคุณครับ
tunaja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-4170790
team: ปั่นกินลมขอนแก่น , บึงแก่นนคร , บึงทุ่งสร้าง
Bike: ขายหมดแย้ว !?!
ตำแหน่ง: ลับเฉพาะคนรู้ใจ ?

โพสต์ โดย tunaja »

ยอดเยี่ยมมาก ๆ เลยครับแล้วจะไปลองทำตามดู ขอบคุณครับ :D :D
กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ แต่ถ้าไม่มีมัน ก็ไม่สำคัญหน่ะซิ
ชนะใดหาสำคัญไม่ แค่เพียงชนะใจ นั่นก็พอแล้ว
เสือตะคริว
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Let's go Chiangmai
Bike: รักนะแต่ไม่แสดงออก
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย เสือตะคริว »

komsonso เขียน:ผมเสนอเพิ่มเติมให้หาแถบตีนตุ๊กแกรัดรอบท่อเฟรมกับกระบอกสูบอีกชั้นครับ
กันกระแทกหรือเผลอเกี่ยวตกหล่นครับ
ขอบคุณครับ
+1 ;)
คุณเสือตะคริวหยุดปั่นจักรยานชั่วคราว เลี้ยงลูกน้อยไปก่อน ขอมาปั่นกระทุ้แทน
lunglek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0874502658
team: อิสระ
Bike: arayaมัดดี้ฟอก์อลูปี91 merida spanova LL.bean
ตำแหน่ง: แขวงบางแวก เขตภาษีเจริญ กทม 10160
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lunglek »

หัวดี อ่านอะไรก็ออก (แจ่มนะ) :mrgreen:
sddcom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878601568
team: สว่างแดนดิน
Bike: LA-TEAM

โพสต์ โดย sddcom »

ขอบคุณครับ :D
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

ตรงที่เคเบิลไทร์รัด ถ้ารถกระเทือนบ่อยๆมันจะทำให้เฟรมเป็นรอยนะครับ ควรหาสติกเกอร์มาแปะก่อนนะครับ :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

ที่บ้านมีเหลือเพียบ ลองทำเล่นบ้างดีกว่า

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
Disney
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: Merida, Chevy 20"

โพสต์ โดย Disney »

พ่นสีอีกหน่อยก็ดี ;)
noppadol
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA spectrum SP & Radac

โพสต์ โดย noppadol »

ว้าว....แนวคิดเยี่ยมครับ :D
schwinn99
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-819-6591
team: อิสระ
Bike: schwinn /pheasant / GT

โพสต์ โดย schwinn99 »

D.I.Y. ....COOL
aob_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เต่าชรา
Bike: รถแม่บ้านคันน้อย
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กทม.

โพสต์ โดย aob_ja »

Idea แจ่มครับ ;) ;)
ปั่นก็ไม่แรง...แซงใครก็ไม่พ้น...ตามก้นเขาทุกที.
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ถ้าทำสีด้วยยิ่งเวิร์ค ขอบคุณครับ :mrgreen:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”