ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

Re: ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

โพสต์ โดย cockpit_yaso » 20 พ.ค. 2013, 21:20

ผมใช้ Sram X-9 "2x10" (2012) ยกชุดใหญ่เต็มชุด... ปั่นขึ้นเนินยาวๆ หรือลง Track ที่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ. Sram X-9 เข้าได้คล่องตัวดี ไม่ค่อยสะดุด สำคัญคือมันทนมากๆ ... ผมใช้ชุด Shimano ครั้งสุดท้าย คือ Deore เมื่อ 10 ปีก่อน... และก็เปลี่ยนมาใช้ Sram X-9 (ครั้งแรก) สมัยที่ Shimano XT เป็นรุ่นมือเบรคที่ตบเกียร์ได้ คือ มือเบรคอันเดียว ใช้ปรับเกียร์ได้ด้วย (รุ่นเก๋าๆ คงนึกออก) จนปัจจุบันใช้ Sram X-9 "2x10"

ขอบคุณครับ
ปล. Shimano ใช่จะไม่ดี แต่ผมไม่เคยใช้รุ่น XT, XTR จึงไม่ขอออกความคิดเห็นครับ

Re: ระหว่าง Sram x7,x9 กับ shimano XT

โพสต์ โดย tongtong647 » 30 ธ.ค. 2013, 13:40

สแรม x7 x9 มีชุดจานหน้าแบบ 3 ใบ ตีนผีขายาวไหมครับ ไม่ทราบจริง เคยใช้แต่ชิมาโน ถ้ามีจะ :D ลองใช้บ้าง

โพสต์ โดย ThaNanSak » 30 ธ.ค. 2013, 15:37

ขอเก็บไว้อ่านครับ :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล

โพสต์ โดย Old-Singburi-mtb » 13 มี.ค. 2019, 11:56

ชอบนิ่มๆ ผู้ดีๆ ก็ shimano
บ้าดีเดือด ก็ sram

ใช้มาทั้งสองค่าย ประสบการณ์การปั่นผมก็แค่ 20+ ปี
ข้อดีของ sram คือ เบา แม่น เร็ว ทน ถึก
ข้อเสีย ถ้าเป็นมือบิด 2-3 ปี ยางมือบิดมันจะเริ่มเน่าติดมือ

ข้อดีของ shimano นิ่ม สวย ดูดี
ข้อเสีย ใช้หนักๆ จะเสื่อมสภาพเร็วกว่า sram เยอะ โดยเฉพาะตีนผี 5 ปีไปแล้ว รวนไปหมด

แต่ถ้าขี่นิ่มๆ ชิวๆ ไม่ใช่ขาลุย ก็แล้วแต่ชอบ
โดยส่วนตัวแล้วชอบ sram ครับ

ปล. ผมเป็นคนเท้าหนัก ใส่ไม่ยั้งเวลาแข่ง

โพสต์ โดย Phakorn_Ann » 15 มิ.ย. 2019, 15:26

ได้ข้อมูลดีมากๆครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย ตู่มอ'ไซค์ » 17 มิ.ย. 2019, 12:00

ชอบนิ่มๆ ผู้ดีๆ ก็ shimano
บ้าดีเดือด ก็ sram
ชอบมากครับคำนี้ ผมก็ใช้ sram แบบ3ใบ ทนมากดูแลตลอดครับ TREK 6000