trek 4300เดิมๆ ไม่ค่อยอพุ่ง รบกวนหน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

Re: trek 4300เดิมๆ ไม่ค่อยอพุ่ง รบกวนหน่อยครับ

โพสต์ โดย JoeZircus »

ที่ความเร็ว35 ผมว่าต้องว่ากันด้วย ไหล ติดเท้ารึป่าวมากกว่าครับ :mrgreen:
kan_ok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek4300

Re: trek 4300เดิมๆ ไม่ค่อยอพุ่ง รบกวนหน่อยครับ

โพสต์ โดย kan_ok »

อยู่กับการซ้อม ผมเปลี่ยนดุม pw ยาง 1.75 31-35 ลากยาว 10 กิโล ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ณัฐพล ปาลี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5564322
team: phayao hosp.
Bike: mongoose - schwinn GIANT XTC HB3 TREK-4300 NEoBike

โพสต์ โดย ณัฐพล ปาลี »

blackzebra เขียน:ผมใช้ 4300 เหมือนกันครับ ตอนแรกๆ ก็ตามใครไม่ค่อยทัน อัพโน่นนั่นนีี่ ตามประสาไปเรื่อย
อัพแล้วก็ยังไม่ทันคนอื่นๆ อยู่ดี ตอนนั้นจำได้ว่าขี่ไม่มีความสุขเลย (อยากเปลี่ยนคันซะให้รู้แล้วรู้รอด แต่เสียดายเพราะเพิ่งซื้อเอง)

ตอนหลังขณะขี่ซ้อมอยู่คนเดียวอย่างกับคนบ้า มองวิวข้างทางไปเรื่อย เห็นเด็กโดดน้ำ เห็นคนตกปลา
ถึงเพิ่งเข้าใจว่าความสุขของผมไม่ใช่ความเร็วครับ แต่เป็นความสุขที่ได้ขี่จักรยานต่างหาก

ทุกวันนี้ผมยังขี่คันเดิมอยู่ แต่ความสุขของผมก็ไม่ได้ลดลง ทุกครั้งที่ขี่ก็จะมีพี่ๆ แซงผมไปทุกครั้ง
แต่ความสุขของผมก็ไม่ได้ถูกแซงไปด้วยนี่ครับ ความสุขยังอยู่กับผมเหมือนเดิม

เพราะฉะนั้นผมว่าถามตัวเราเองก่อนดีกว่าครับว่าอยากขี่เร็วๆ ไปเพื่ออะไร...ถ้าเพื่อแข่ง ผมว่า trek 4300 ไม่เหมาะกับการ up (ซื้อใหม่น่าจะคุ้มกว่า)
แต่ถ้าเพื่อจะได้ไม่ตกกลุ่ม หรือเป็นภาระกลับกลุ่มเวลาปั่นเป็นก๊วน ผมว่าก็ค่อยๆ Up ไป สำหรับผมเริ่มจาก จานหน้า, ยาง+ล้อ+ ดุม, โช๊ค ครับ

(ความเห็นส่วนตัวนะครับอาจขัดหูไปบ้าง ขอโทษที)
ใช่ครับ ความสุขอยู่ที่ข้างทาง ไม่ได้อยู่ที่ความเร็ว
ก็โลกนั้นมี หนทางถอยไว้ให้หนึ่งสาย

เพียงเพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือถอยคิดดูเสียใหม่

อดทนกล้ำกลืน เพื่อรอคอยวันหนึ่งคงพบชัย

เพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือรอคอยเวลา...
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

ซ้อมครับ..รถแพงแรงไม่มีจบครับ
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

โพสต์ โดย tumtengu »

ถามหน่อยนะครับ มือใหม่ภูเขา

เรื่องรถ 26" นี่อนาคตมันจะยังไงครับ ส่วนตัวผมว่าคนไทยตัวเล็กๆ 26" มันก็ดีอยู่แล้ว
คือตอนนี้หนักใจที่รถใหม่ๆทำมาแต่ล้อใหญ่ แล้วถ้าผมอยากได้รถ 26" ตัวดีๆในอนาคต
เค้าจะเลิกขายรึเปล่า หรือหยุดพัฒนารึเปล่า ?

ทุกวันนี้ใช้ trek 4700 ของพี่ชาย ไม่รู้ว่าใหญ่เกินตัวรึเปล่า
แต่ปั่นแล้วก็สนุกดี พยายามซ้อมวันละ 30 โล ปั่นยังไงก็ได้ให้เร็วที่สุด หมดแรงมากที่สุด
ทางราบก็ปั่นไป 30 โล
ถ้าขึ้นเขาก็นับรอบเอาครับ ปัจจุบันได้แค่รอบเดียวก็ไม่ไหวแล้ว
betterman
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: merida

โพสต์ โดย betterman »

ผมใช้ trek4900อยู่ครับ อยากขายไปซื้อ honda เว๊พ เร็วฉิบหาย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free

โพสต์ โดย ลม ลำเพย »

แรงดีๆ มันก็พุ่งนะครับ กับ trek 4300
ไฟล์แนบ
2014-11-01 12.44.18.jpg
ติดต่อเบอร์นี้ครับ ** 089--556--4322 ** (เบอร์อื่นๆโจร)

วัยรุ่น......... มีเวลา มีแรง แต่ไม่มีเงิน
วัยทำงาน... มีแรง มีเงิน แต่ไม่มีเวลา
วัยชรา....... มีเงิน มีเวลา แต่ไม่มีแรง
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

โพสต์ โดย junhom »

ลองหาตัวที่เป้นล้อ29หรือ700cสิครับ ส่วนตัวผมเคยลอง29มาแล้วรู้สึกว่ามันพุ่งอะปิ๊ดๆกว่าล้อ26อยู่นะ :mrgreen:
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
baiku
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081893xxx
team: ไม่มี
Bike: trek 3900 รถพับ chev

โพสต์ โดย baiku »

blackzebra เขียน:ผมใช้ 4300 เหมือนกันครับ ตอนแรกๆ ก็ตามใครไม่ค่อยทัน อัพโน่นนั่นนีี่ ตามประสาไปเรื่อย
อัพแล้วก็ยังไม่ทันคนอื่นๆ อยู่ดี ตอนนั้นจำได้ว่าขี่ไม่มีความสุขเลย (อยากเปลี่ยนคันซะให้รู้แล้วรู้รอด แต่เสียดายเพราะเพิ่งซื้อเอง)

ตอนหลังขณะขี่ซ้อมอยู่คนเดียวอย่างกับคนบ้า มองวิวข้างทางไปเรื่อย เห็นเด็กโดดน้ำ เห็นคนตกปลา
ถึงเพิ่งเข้าใจว่าความสุขของผมไม่ใช่ความเร็วครับ แต่เป็นความสุขที่ได้ขี่จักรยานต่างหาก

ทุกวันนี้ผมยังขี่คันเดิมอยู่ แต่ความสุขของผมก็ไม่ได้ลดลง ทุกครั้งที่ขี่ก็จะมีพี่ๆ แซงผมไปทุกครั้ง
แต่ความสุขของผมก็ไม่ได้ถูกแซงไปด้วยนี่ครับ ความสุขยังอยู่กับผมเหมือนเดิม

เพราะฉะนั้นผมว่าถามตัวเราเองก่อนดีกว่าครับว่าอยากขี่เร็วๆ ไปเพื่ออะไร...ถ้าเพื่อแข่ง ผมว่า trek 4300 ไม่เหมาะกับการ up (ซื้อใหม่น่าจะคุ้มกว่า)
แต่ถ้าเพื่อจะได้ไม่ตกกลุ่ม หรือเป็นภาระกลับกลุ่มเวลาปั่นเป็นก๊วน ผมว่าก็ค่อยๆ Up ไป สำหรับผมเริ่มจาก จานหน้า, ยาง+ล้อ+ ดุม, โช๊ค ครับ

(ความเห็นส่วนตัวนะครับอาจขัดหูไปบ้าง ขอโทษที)
กระทืบ like พันครั้ง :mrgreen:
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

อัพไม่คุ้มครับ 4300 ต่อให้ทุกอย่างตัวท็อปก็ไม่พุ่งครับ
เห็นผลคือเฟรม แนะนำอย่างเดียวครับ Giant xtc
Peetzz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งแฟนฉัน
Bike: Trek 8500
ตำแหน่ง: Suratani

โพสต์ โดย Peetzz »

betterman เขียน:ผมใช้ trek4900อยู่ครับ อยากขายไปซื้อ honda เว๊พ เร็วฉิบหาย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
++1 :lol: :lol:

เปลี่ยนล้อเบาๆยางพับ/โช้คต่อด้วยจานหน้าครับ :D
Tel .099-952-9936
lineID knowhowzz z 2ตัวนะครับ
lamus7
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมเสือพหล
Bike: Merida Bignine TFS300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lamus7 »

ขออนุญาตเดาความรู้สึก จขกท. นะครับ

อาการที่เกิดจากการไปลองขี่รถของคนอื่นที่เค้าอัพไว้(มากมาย)แล้ว เรามักจะเกิดความ "อยาก" ได้แบบนั้นมั่ง อาการนี้ต้องใช้เงิน (มากน้อยว่ากันไป) ในการรักษาครับ

แต่ถ้าเรารักษาที่ใจเราได้ เราจะไม่เสียตังอะไรใดๆครับ 5555

ผมเองก็มักเกิดอาการนี้บ่อยๆ และส่วนใหญ่จะรักษาที่ใจผมเองครับ อิอิอิ

ในกลุ่มผมเกือบๆ 20 คัน มีทั้งรถแรงๆแพงๆและรถถูกๆ(6 พันกว่าบาท) แต่เราก็ไปกันได้ตลอดทุกทริปครับ ซ้อมกันทุกวัน (ตอนเย็นๆหลังเลิกงาน)ช่วยได้มากครับ
ความเร็วในช่วง 30-35 (เสือภูเขานะ) สามารถเกาะกลุ่มไปกันได้ไม่มีใครหลุด ผลจากการซ้อมเท่านั้น แต่พอความเร็วเกิน 35+ ไป คราวนี้ก็แล้วแต่แรง+ความอึด+รถละครับ

สิ่งที่ผมกำลังจะบอกก็คือ ถ้าเราหลุดจากกลุ่ม ณ ความเร็วนั้นๆ เราจะซีเรียสแค่ไหน สำหรับผม ผมไม่ซีเรียสครับ บางวันผมนอนมาน้อย ผมก็หลุดกลุ่มนะ ตลกตัวเองด้วยซ้ำ

ท้ายที่สุด อยู่ที่ใจเราครับ เหมือนกับความเห็นบนๆที่กล่าวกันมาว่า ความสุข ความสนุกในการปั่นของเราอยู่ตรงไหน สำหรับผมอยู่ที่การได้ออกไปปั่นกับพี่ๆน้องๆในกลุ่ม
ผลัดกันแซงผลัดกันตาม ผลัดกันเป็นตะคริว ผลัดกันยางรั่ว 555 แค่นี้ผมสนุกละ เหมือนเป็นโลกอีกใบนึงของผมเลยหลังเวลางาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”