D.I.Y. Part 3: วิธีแพ็คจักรยานสำหรับขึ้นเครื่องบินครับผม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
NZ Boy
สมาชิก
สมาชิก

D.I.Y. Part 3: วิธีแพ็คจักรยานสำหรับขึ้นเครื่องบินครับผม

โพสต์ โดย NZ Boy »

สวัสดีครับ หลังจากหายหน้า(และหัว) ไปหลายปี ก็ใด้มีโอกาศมาทำ D.I.Y. อีก part มาให้ท่านๆครับ อาจจะเป็นอันสุดท้ายและครับ
พอดีจะขายจักรยานเลยไหนๆก็ได้มีโอกาศได้แพ็คลงกล่องเลยทำเป็นแบบส่งขึ้นเครื่องเลยแล้วกันครับ (ขออนุญาติเจ้าของใหม่ด้วยนะครับ)
ออกตัวก่อนนะครับอันนี้เป็นประสบการ์ณส่วนตัวของผมเองนะครับ ไม่ใช่คำแนะนำจากมืออาชีพหรืออย่างไร
ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

อันที่ 1 นะครับ : วิธีเปลี่ยน ยางกันฝุ่น โชคหน้า Fox 80X,100X ครับ
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=82540

อันที่ 2 ครับ : D.I.Y. Part 2: วิธีล้างโซ่แบบง่ายๆไม่เลอะเทอะ
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=83901

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับผม
NZ Boy
สมาชิก
สมาชิก

Re: D.I.Y. Part 3: วิธีแพ็คจักรยานสำหรับขึ้นเครื่องบินครับผม

โพสต์ โดย NZ Boy »

Step 1: ล้างจักรยานให้สะอาดที่สุดครับผม เพราะในบางประเทศเช่น New Zealand และ Australia เข้มงวดเรื่อง Sporting Goods มากครับ เพราะกลัวจะเอาขี้ดินที่มีเชื้อโรคจากประเทศอื่นๆเข้าไป
อีกอย่างเวลา Custom ถามว่านี่รถ Used หรือ New ถ้าเราล้างดีๆดูใหม่ เราก็บอกว่าเป็น New ไปเลยครับ มันจะได้ไม่ต้องไปหาขี้ดินเพราะรถเราใหม่ อิอิ
รูปภาพ

Step 2: หยอดน้ำมันให้เรียบร้อยครับ อันนี้ที่ต้องทำเพราะบางทีเราเดินทางเป็นวันๆ พักเครื่องที่นู้นที่นี้ อาจจะทำให้เกิดสนิมได้ หยอดใว้เลยครับ
รูปภาพ

Step 3: เอาลมออกจาก โช๊ค และยางครับ เผื่อความดันที่ต่างทำให้เกิดระเบิดได้ครับ
รูปภาพ

Step 4: ก็ถอดล้อหน้าครับผมแล้วก็ ถอด Handlebars ออกครับ เอาพวก Shifter และ มือเบรคมารวมกันที่ระหว่างโช๊คหน้าครับผม แล้วห่อด้วยพวกไอ่เม็ดอัดลม ผมไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไรอ่ะครับ อิอิ
และก็ถอดหลักอานออกครับ พอดีของผมซื้อแบบยาวน่าจะประมาณ Size 410 เลยยาวเลยออกมานอกกล่องเวลาใส่ไปแล้วเลยต้องถอดออกครับ ถ้าของท่านๆไม่ยาวมากก็ ลดลงให้ต่ำสุดถ้ามันไม่ยื่นออกมา
นอกกล่องก็โอเคครับ
รูปภาพ

Step 5: หมุน Stem ให้หันไปด้านหลังดังรูปครับ ไม่งั้นใส่กล่องไม่ลง
รูปภาพ

Step 6: อันนี้แล้วแต่ครับว่าจะล็อกหรือไม่ก็ได้ ผมทำเผื่อมันหมุนไปตีกับอย่างอื่นเป็นรอย
รูปภาพ

Step 7: เอาลงกล่องครับ ค่อยๆใส่เข้าไปให้เท่าๆกันหน้าและหลัง
รูปภาพ

Step 8: พวกบันได แฮนด์ ปลอกแฮนด์ ก็ห่อให้เรียบร้อยครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

Step 9: มาที่ล้อหน้ากันครับ เราก็ถอดตัวแกนปลดออก แล้วไปห่อรวมกับพวก แฮนด์ครับ แล้วก็ เอาฟองน้ำมาปิดหัวท้ายเพื่อไม่ให้มันไปขูดกับเฟรมเวลาอยู่ในกล่องครับผม
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

Step 10: ทีนี้เราก็จะเหลือ ล้อ ห่อของจุกจิก และ หลักอานครับ
เราก็เอาของจุกจิกที่ห่อรวมกันแล้วไปใว้ที่ก้นกล่องเลยครับ แล้วค่อยตามด้วยหลักอานตามรูปครับ
เสร็จแล้วเราก็เอาล้อมาใส่ด้านตรงข้ามกับที่เราใส่หลักอานและของจุกจิกครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

Step 11: เราก็ปิดกล่องครับ แล้วก็แปะ หรือเขียนที่อยู่ในไทยแล้ว ก็ที่เราจะไปอยู่ในต่างประเทศด้วยครับ เผื่อมันไปที่อื่น อิอิ
รูปภาพ

เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ หวังว่าจะเป็นประโยช์นไม่มากก็น้อยครับผม

ราตรีสวัสดิครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
MUNGKORN46
ขาประจำ
ขาประจำ
team: COLD-BLOOD MURDER
Bike: CARBON NO NAME

Re: D.I.Y. Part 3: วิธีแพ็คจักรยานสำหรับขึ้นเครื่องบินครับผม

โพสต์ โดย MUNGKORN46 »

ดีครับ
โอกาสดีๆมีไม่มากอย่าใช้เปลือง
รูปประจำตัวสมาชิก
LUFT_KUNG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870264100
team: ไม่ีมีครับ
Bike: TOZZ

โพสต์ โดย LUFT_KUNG »

เหมือนที่ผมแบกมาจาก กทม. เลย :lol: ที่ร้านก็ทำประมาณนี้ :P
mlangmum
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย mlangmum »

NZ Boy เขียน:Step 1: ล้างจักรยานให้สะอาดที่สุดครับผม เพราะในบางประเทศเช่น New Zealand และ Australia เข้มงวดเรื่อง Sporting Goods มากครับ
เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ หวังว่าจะเป็นประโยช์นไม่มากก็น้อยครับผม

ราตรีสวัสดิครับ

ไม่ทราบว่าจะเป็นรอยไรไหมครับ
phitaya
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเมืองสุพรรณ
Bike: bianchi,trek,rossetti

โพสต์ โดย phitaya »

อยากถามคุณๆหน่อยว่าพอถึงที่โน่นแล้วเอากล่องเก็บที่ไหนตอนจะแพ็คกลับนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”