ขอถามวิธีปรับตั้ง v-brake

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
coolbeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant MCM

Re: ขอถามวิธีปรับตั้ง v-brake

โพสต์ โดย coolbeer »

ชัดเจน ขอบคุณครับ
:D :D :D
Puttiphong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida matt5v

โพสต์ โดย Puttiphong »

แม่อุ๊ เขียน:ค่อยๆเร่งสกรูตามเข็มนาฬิกา ของขาเบรคด้านที่เบียดสีขอบล้อ
ผมปรับสกรูแล้วแต่ขาเบรคข้างขวาก็ยังเบียดอยู่ครับ มีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ
SAFE & SAVE
cpk2546
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 022433405
Bike: เฟสสัน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cpk2546 »

-อ่านแล้วเป็นประโยชน์มากเลยครับแต่ผมมีคำถามเพิ่มเติมว่าก้ามมือเบรคมันก็มีสกรูและตัวปรับเอาไว้ปรับอะไรบ้างครับ(มือเบรครุ่นXT)
taoat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT5 / Infinite space comp

โพสต์ โดย taoat »

ขอบคุณครับกำลังงงเลย เบรกหน้าด้านขวากำลังจะสีล้อเลย ได้เห็นรูปและคำอธิบายเลยลองไปทำดู ตอนนี้ทำได้แล้วครับ เล่นเอาซะเหงื่อตกเลย...
รถอะไรๆก็ปั่นด้วยกันได้...ถ้ามันคือ จักรยาน
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย golfyrider »

ล้อหน้า และหลัง ของผมมันคดครับ ส่ายเป็นงูเลย ตั้งไปก็เท่านั้น :lol: ขี่มันทั้งงั้นแหล่ะ นึกซะว่ามันคือระบบ ABS
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
theerayt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894172512
Bike: LA Blueline 2005
ติดต่อ:

โพสต์ โดย theerayt »

หล่อลื่นจุดหมุนดีๆแล้วค่อยปรับ
นายธีรยุทธ ชาญนุวงศ์
ภาควิชาฟิสิกส์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40002
kramlin
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kramlin »

ขอบคุณครับ
mixadobe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย mixadobe »

แม่อุ๊ เขียน:ค่อยๆเร่งสกรูตามเข็มนาฬิกา ของขาเบรคด้านที่เบียดสีขอบล้อ
ขอบคุณครับ ลองใช้แล้วได้ผลครับ
saintact
สมาชิก
สมาชิก
Tel: Line ID : saintact
team: ZONE5,strom cycling , Jakkapun (จั๊กกะปั่น)
Bike: Chevrolet พับ . Bianchi Impulso,S-Works SL4,Pinarello Dogma 65.1 Think 2,Pinarello Dogma F8

โพสต์ โดย saintact »

:D :) :P
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

เข้ามาให้กำลังใจคนใช้วีเบรกด้วยกัน เรื่องตั้งเบรกเซียน ๆ แนะนำไปแล้ว
น็อตตัวที่ปรับนั่นรักษาให้ดีนะครับ อย่าให้เป็นสนิม อย่าให้หล่นหาย(มีคนทำหายหละ)
ส่วนตัวนะครับ หลังใช้งานจะใช้ผ้าชุบน้ำบิดหมาดเช็ดผิวหน้าผ้าเบรก เช็ดขอบล้อไม่ให้มีฝุ่นจับ
ถนอมล้อวีไว้ใช้นาน ๆ ครับ
nikom252
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเมืองยศ
Bike: Merida
ตำแหน่ง: ยโสธร

โพสต์ โดย nikom252 »

ใช้วี-เบรค รถเบาไปหลายขีด.
เสือเมืองยศ
ขงเบ้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: ตามตะวัน..Follow The Sun..
Bike: BMX HARO SHREDDER'97
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย ขงเบ้ง »

ขอบคุณครับกำลังหาตัวช่วยอยู่พอดี ล้อหน้าตั้งแล้วแต่ยังไม่เนียน
หลังต้องกำเบรคมากเกินไป
:lol: :lol:

รูปภาพ

เพื่อน ตจว.หาอะไหล่ชุดเกียร์ตัวไหนไม่ได้ PM มาคุยกัน ยินดีช่วยครับ
otto2525
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย otto2525 »

:idea:

แต่ฉันไม่เดือดร้อน แม้ไม่มีมากมายอย่างใครสักที
แม้มีเท่านี้ แต่หัวใจมันก็ยินดี ทุกวัน
ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม
ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการ
สุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆก็พบมัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”