ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย ไพฑูรย์ 081-841-9557 » 19 ก.ย. 2012, 16:06

letitbe1503 เขียน:ผมมีรถจานหน้า 4 เกียร์ อยู่คันนึง จานที่ติดมามันมี 34T อัตราทดเกียร์ 1 อยู่ที่ 1.00 เกียร์ 4 อยู่ที่ 2.00

ผมเคยค้นข้อมูลเจอรุ่นจานหน้า 5 เกียร์ที่คุณใช้ด้วย รู้สึก เกียร์ 1 เริ่มที่ 1.00 เหมือนกัน เกียร์ 5 จะอยู่ที่ 2 กว่า ๆ ของคุณคงจะหนักกว่าผมมากเลย

พวกเกียร์จานหน้าแบบนี้ แบบนี้เป็นรุ่นออกปีประมาณ 1988 ผมเห็นเค้านิยมเอามาโม แต่งรถล้อเล็ก ๆ ทำจานหน้าให้ใหญ่ขึ้น
และในรถพับ STRiDA ก็เคยมีคนเอามาโมเป็นระบบสายพานด้วยครับ ชอบอัตราทดมันจังเลย อยากโมใส่รถพับ

ใส่รถใหญ่ ๆ อัตราทดขนาดนี้ ถ้าออกทริปขึ้นเขา ก็ลำบากเลย

ครับของผมเฉพาะในส่วนของจานหน้าก็หนักเอาเรื่องอยู่ครับ แต่จำนวนฟันผมยังไม่ได้นับเลยครับแต่คิดว่าน่าจะอยู่แถว 36 ฟันครับ เพราะที่ตัวจานก็ไม่มีแจ้งไว้ครับ เรื่องการขี่ขึ้นเขานั้นผมไม่ค่อยห่วงเท่าไรครับเพราะถึงอย่างไรแล้วเวลาเราออก Touring จริง ๆ เราก็บรรทุกหนักอยู่แล้วครับ แต่ที่เราได้ชดเชยมาคือเรื่องอัตราทดของเฟืองหน้าครับ มีให้คุณเลือกใช้ได้มากกว่าจานหน้าใบเดียวแน่นอนครับ
รูปภาพ
ดุมหลัง 7 speed
รูปภาพ
ดุมหน้าปั่นไฟ กำลังหาวีธีแปลงเป็นที่ ชาร์ทแบตเตอรี่ กล้องถ่ายรูปและ โทรศัพท์ อยู่ครับ
รูปภาพ

โพสต์ โดย kaew.samui » 21 ก.ย. 2012, 09:00

ไพฑูรย์ 081-841-9557 เขียน:
letitbe1503 เขียน:ผมมีรถจานหน้า 4 เกียร์ อยู่คันนึง จานที่ติดมามันมี 34T อัตราทดเกียร์ 1 อยู่ที่ 1.00 เกียร์ 4 อยู่ที่ 2.00

ผมเคยค้นข้อมูลเจอรุ่นจานหน้า 5 เกียร์ที่คุณใช้ด้วย รู้สึก เกียร์ 1 เริ่มที่ 1.00 เหมือนกัน เกียร์ 5 จะอยู่ที่ 2 กว่า ๆ ของคุณคงจะหนักกว่าผมมากเลย

พวกเกียร์จานหน้าแบบนี้ แบบนี้เป็นรุ่นออกปีประมาณ 1988 ผมเห็นเค้านิยมเอามาโม แต่งรถล้อเล็ก ๆ ทำจานหน้าให้ใหญ่ขึ้น
และในรถพับ STRiDA ก็เคยมีคนเอามาโมเป็นระบบสายพานด้วยครับ ชอบอัตราทดมันจังเลย อยากโมใส่รถพับ

ใส่รถใหญ่ ๆ อัตราทดขนาดนี้ ถ้าออกทริปขึ้นเขา ก็ลำบากเลย

ครับของผมเฉพาะในส่วนของจานหน้าก็หนักเอาเรื่องอยู่ครับ แต่จำนวนฟันผมยังไม่ได้นับเลยครับแต่คิดว่าน่าจะอยู่แถว 36 ฟันครับ เพราะที่ตัวจานก็ไม่มีแจ้งไว้ครับ เรื่องการขี่ขึ้นเขานั้นผมไม่ค่อยห่วงเท่าไรครับเพราะถึงอย่างไรแล้วเวลาเราออก Touring จริง ๆ เราก็บรรทุกหนักอยู่แล้วครับ แต่ที่เราได้ชดเชยมาคือเรื่องอัตราทดของเฟืองหน้าครับ มีให้คุณเลือกใช้ได้มากกว่าจานหน้าใบเดียวแน่นอนครับ
รูปภาพ
ดุมหลัง 7 speed
รูปภาพ
ดุมหน้าปั่นไฟ กำลังหาวีธีแปลงเป็นที่ ชาร์ทแบตเตอรี่ กล้องถ่ายรูปและ โทรศัพท์ อยู่ครับ
รูปภาพ

รอดูครับ :D ดุมหน้าปั่นไฟ กำลังหาวีธีแปลงเป็นที่ ชาร์ทแบตเตอรี่ กล้องถ่ายรูปและ โทรศัพท์ อยู่ครับ
bike to work

โพสต์ โดย M&M » 21 ก.ย. 2012, 10:17

kaew.samui เขียน:รอดูครับ :D ดุมหน้าปั่นไฟ กำลังหาวีธีแปลงเป็นที่ ชาร์ทแบตเตอรี่ กล้องถ่ายรูปและ โทรศัพท์ อยู่ครับ

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
http://www.en.tout-terrain.de/accessori ... er-supply/
รูปภาพ
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand

โพสต์ โดย letitbe1503 » 21 ก.ย. 2012, 11:11

kaew.samui เขียน:รอดูครับ :D ดุมหน้าปั่นไฟ กำลังหาวีธีแปลงเป็นที่ ชาร์ทแบตเตอรี่ กล้องถ่ายรูปและ โทรศัพท์ อยู่ครับ

ผมใช้แบบติดกับโซ่ครับ ตอนปั่นก็เก็บสะสมพลังงานไว้ และใช้ชาร์ตไปด้วยได้
พอหยุดปั่นก็ยังชาร์ตต่อได้ เพราะว่ามี แบตเตอร์รี่ในตัว
เคยติดและปั่นไปออกทริปทางไกลแบบร้อยกว่าโลต่อวันแล้ว ใช้ได้เลย
ใช้ชาร์ต โทรศัพท์ GPS MP3 แล้วก็ลำโพง
กำลังจะหาพัดลมแบบ USB เผื่อตอนกลางคืนจะได้ต่อสายเข้าเต็นท์ จะได้หลับสบาย

โพสต์ โดย jukkroo » 25 ก.ย. 2012, 17:55

Alfine+Di2 comming soon 2013
แนบไฟล์

โพสต์ โดย kaew.samui » 01 ต.ค. 2012, 10:53

Troll + Alfine +Dynamo XT :D
แนบไฟล์
IMAG0640 (Large).jpg

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 01 ต.ค. 2012, 11:11

kaew.samui เขียน:Troll + Alfine +Dynamo XT :D

เริ่ดมากกกก เป็นไงครับ ได้ลองวิ่งแล้วทั้งดุมหน้าดุมหลังรู้สึกยังไงบ้าง :D :D :D

โพสต์ โดย kaew.samui » 01 ต.ค. 2012, 14:28

มาดมะขาม เขียน:
kaew.samui เขียน:Troll + Alfine +Dynamo XT :D

เริ่ดมากกกก เป็นไงครับ ได้ลองวิ่งแล้วทั้งดุมหน้าดุมหลังรู้สึกยังไงบ้าง :D :D :D

ปั่นไม่รู้สึกหนัก ขึ้นเขาความเร็ว 5-6 km/h ไฟหน้าสว่างดีมากครับ แต่รถหนักมากครับ 13 โลกว่า :mrgreen:

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 11 ต.ค. 2012, 13:34

ไม่ต้องห่วงตีนผีจะไปเกี่ยวอะไร ไฟหน้าก็ไม่ต้องพะวงถ่านจะหมดระหว่างทาง แลกกับน้ำหนักเพิ่มนิดหน่อยผมว่าคุ้มมากครับ :D
ปล. อัพเดทสารบัญหน้าแรกแล้วครับ

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

โพสต์ โดย น้อย น้อยหน่อย » 14 ต.ค. 2012, 21:22

กำลังหาข้อมูลประกอบกะเขามั้งครับ :mrgreen:
.

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง

โพสต์ โดย น้อย น้อยหน่อย » 14 ต.ค. 2012, 21:24

kaew.samui เขียน:
มาดมะขาม เขียน:

ปั่นไม่รู้สึกหนัก ขึ้นเขาความเร็ว 5-6 km/h ไฟหน้าสว่างดีมากครับ แต่รถหนักมากครับ 13 โลกว่า :mrgreen:

รุ่นนี้ปั่นขึ้นเขาเทียบกับLHT เป็นยังไงบ้างครับขอความรู้หน่อย :idea:
.

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

โพสต์ โดย naigod » 14 ต.ค. 2012, 22:01

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รถพับอัพเกียร์ดุม :D :D :D
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 15 ต.ค. 2012, 07:38

พาวเวอร์อัพเป็นเกียร์ดุม 16 สปีด รถพับคันนี้สุดยอดดดด :D