ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย letitbe1503 » 01 ก.ค. 2012, 21:33

น่าสนใจมากครับ

โพสต์ โดย kaew.samui » 02 ก.ค. 2012, 19:11

หลังจากที่รอมานาน :D
ตอนนี้นอนรออะไหล่บางชิ้น :mrgreen:
แนบไฟล์
IMAG0325 (Small).jpg
IMAG0324 (Medium).jpg
แก้ไขล่าสุดโดย kaew.samui เมื่อ 02 ก.ค. 2012, 21:53, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
bike to work

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 02 ก.ค. 2012, 20:37

สีดำด้วย น่าอิจฉา :D

ว่าแต่สติ๊กเกอร์บนดุมนั่นเขียนว่าอะไรเหรอครับ มองไม่ค่อยออก :mrgreen:

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 02 ก.ค. 2012, 21:02

ดุมปั่นไฟกับไฟหน้าดีๆตอนนี้หาไม่ยากแล้ว ต้องขอบคุณร้านต่างๆที่ให้ความสำคัญกับไฟหน้ามากขึ้นเน่อครับ :mrgreen:

รูปภาพ
วิ่งกลางคืนมืดสนิทไม่มีไฟรับรองจะได้เห็นพลังที่แท้จริงของไฟหน้าที่ใช้ดุมปั่นไฟครับ ทีนี้เรื่องน่ากลัวของการไปถึงที่พักช้ากว่าที่กะไว้แล้วต้องลุยฝ่าไปในความมืดก็จะกลายเป็นเรื่องในอดีตไป :lol:
(ตอนนี้เห็นๆเลยว่ามีเอามาขายคือร้าน Soma Thailand ของคุณธานินทร์ กับร้าน Bok Bok Bike ของคุณหมาครับ) :D

โพสต์ โดย kaew.samui » 02 ก.ค. 2012, 21:50

มาดมะขาม เขียน:ดุมปั่นไฟกับไฟหน้าดีๆตอนนี้หาไม่ยากแล้ว ต้องขอบคุณร้านต่างๆที่ให้ความสำคัญกับไฟหน้ามากขึ้นเน่อครับ :mrgreen:

รูปภาพ
วิ่งกลางคืนมืดสนิทไม่มีไฟรับรองจะได้เห็นพลังที่แท้จริงของไฟหน้าที่ใช้ดุมปั่นไฟครับ ทีนี้เรื่องน่ากลัวของการไปถึงที่พักช้ากว่าที่กะไว้แล้วต้องลุยฝ่าไปในความมืดก็จะกลายเป็นเรื่องในอดีตไป :lol:
(ตอนนี้เห็นๆเลยว่ามีเอามาขายคือร้าน Soma Thailand ของคุณธานินทร์ กับร้าน Bok Bok Bike ของคุณหมาครับ) :D

ผมรอ ดุมปั้นไฟ XT กับไฟหน้าBusch Muller Fly Lumotec IQ LED ร้าน soma และส่งไปขึ้นล้อที่ ร้านBok Bok Bike เดือนนี้น่าจะได้ของครบครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 02 ก.ค. 2012, 21:57

เยี่ยมเลยครับ ได้เพื่อนชาวดุมปั่นไฟเพิ่มอีกคนแล้ว :lol:

อันนี้เป็นวีดีโอที่ผมเห็นว่าถ่ายให้เห็นพลังของเจ้าไฟตัวนี้ได้ชัดเจนที่สุดครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย bee rider » 05 ก.ค. 2012, 18:27

มาดมะขาม เขียน:เยี่ยมเลยครับ ได้เพื่อนชาวดุมปั่นไฟเพิ่มอีกคนแล้ว :lol:

อันนี้เป็นวีดีโอที่ผมเห็นว่าถ่ายให้เห็นพลังของเจ้าไฟตัวนี้ได้ชัดเจนที่สุดครับ :mrgreen:

:o ที่ 2:33 ไฟหน้าสว่างกว่ามอไซค์อีก

โพสต์ โดย WTFcyclist » 07 ก.ค. 2012, 05:45

และแล้วก็ออกทัวรุ่งริ่ง อีกครั้ง ภาพแรกสภาพก่อนทัวร์
รูปภาพ

ภาพที่สองสภาพระหว่างการขี่ข้ามทะเลทราย 300 กิโลเมตร ไม่มีที่ให้เติมน้ำ ไม่มีเมือง ต้องขนนำ้และอาหารให้พอ
รูปภาพ

บางช่วงเจอลมกระโชกและภายุทะเลทราย (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ขี่ลงเนินได้ช้ากว่าตอนขี้นเขา) ดูภาพที่สาม
รูปภาพ

ดูเหมือนเกียร์ดุมจะเอาอยู่ทุกสถานการณ์ ยกเว้นเจอน้้ำท่วม หรือเอาไปดำนำ้
“Political tags -- such as royalist, communist, democrat, populist, fascist, liberal, conservative, and so forth - are never basic criteria. The human race divides politically into those who want people to be controlled and those who have no such desire.” -- Robert A Heinlein

โพสต์ โดย kaew.samui » 07 ก.ค. 2012, 16:20

sulry Disc Trucker + เกียร์ดุม Shimano Alfine 8 speed :D
แนบไฟล์
DSCF6847 (Small).JPG
DSCF6846 (Small).JPG
DSCF6843 (Small).JPG
DSCF6841 (Medium).jpg

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 07 ก.ค. 2012, 17:20

ยินดีด้วยครับพี่แก้วที่รถเรียบร้อยพร้อมออกเดินทางแล้ว แล้วสิงหานี้จะร่วมแก๊งคุณหมาไปด้วยมั๊ยครับเนี่ย? :mrgreen:

โพสต์ โดย kaew.samui » 07 ก.ค. 2012, 23:27

มาดมะขาม เขียน:ยินดีด้วยครับพี่แก้วที่รถเรียบร้อยพร้อมออกเดินทางแล้ว แล้วสิงหานี้จะร่วมแก๊งคุณหมาไปด้วยมั๊ยครับเนี่ย? :mrgreen:

ไม่ได้ไปครับ ติดเกาะ :mrgreen:

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 24 ก.ค. 2012, 08:07

That oil is designed for keeping in the Shimano jar and used to dip 50 hubs before being disposed of.

ได้มาจากความเห็นในคลิป youtube ที่ผมลงตอนทำ oil bath เกียร์ดุม ดูเหมือนว่าน้ำมันชิมาโนจะสามารถใช้ล้างดุมได้ 50 ครั้งกว่าจะต้องทิ้งครับ อันนี้ไม่เคยมีเขียนไว้ที่ไหนเลย พึ่งจะรู้นี่ล่ะครับ ช่วยได้มากเลย ( ^_^)b

โพสต์ โดย rachata » 24 ก.ค. 2012, 14:41

= ชักสนใจเกียร์ดุมแล้วซิ
ใส่ KHS หรือ Surly LHT ดี

โพสต์ โดย ไพฑูรย์ 081-841-9557 » 16 ส.ค. 2012, 17:10

รบกวนสอบถามผู้รู้สักนิดนะครับผมมีรถอยู่ 1 คัน จานหน้าผมมี 5 Speed ผมคิดว่าจะหาเกียร์ดุม 7 Speed มาใช้ร่วมกับจานหน้าอันนี้ครับ ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ครับ
รูปภาพ
ว่าจะเอามาใส่ในคันนี้ครับ
รูปภาพ

โพสต์ โดย trongsak » 22 ส.ค. 2012, 20:35

สวัสดีครับ ผมลุงศักดิ์ครับ ขอสอบถามคุณมาดมะขามหน่อยครับ ผมเห็นเกียร์ดุม ของคุณหมา shimano alfine 8 sg - s 501 สนใจอยู่
แต่ดูราคาแล้วยังต้องรอไปก่อน ตอนนี้ไปเห็นรถมือสองขายอยู่แปดพันกว่าบาท ตัวเกียร์ดุมเขียน shimano nexus ที่มือบิดด้านขวา บอก 8 เขียน
shimano 8 speed ดูล้อก็ 36 รู ถามครับ ไอ้ shimano alfine 8 กับ shimano nexus 8 แตกต่างกันอย่างไรครับ เพราะถ้าใกล้เคียงกัน
จะได้ซื้อรถคันนั้นเก็บไว้ครับ ขอบคุณมากครับ ใส่รูป