ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 26 ธ.ค. 2011, 17:02

ลองคำนวนกับเกียร์ที่ใช้อยู่ตอนนี้แล้วเทียบกับอัตราทดเกียร์ดุมของป๋าเชลดอนก็ได้ครับ :)
รูปภาพ
http://www.sheldonbrown.com/gears/
(ป๋าในตำนาน หมวกแกเท่ซะไม่มี) :lol:

ถ้าที่คุณใช้ตอนนี้มันหนักแรงเกินไป ก็ค่อยลองไปเพิ่ม-ลด จานกับเฟืองเกียร์ดุมให้เหมาะสมก็จะได้คำตอบที่ต้องการครับ :D

โพสต์ โดย เหราใจร้าย » 26 ธ.ค. 2011, 21:01

ขออณุญาติออกความเห็นนิดหน่อยครับ ของผมเป็นรถพับพานาโซนิคล้อ20ยางBig Appleเกียร์ดุมNEXAS 3สปีด ใช้จานหน้า46 เฟืองหลัง14 ขี่กำลังสบายทุกเกียร์ครับ แต่ต้องขอบอกก่อนว่าผมแรงน้อยน่ะครับชอบขี่สบายๆไปเรื่อยๆ ถ้าเป็นขาแรงคงต้องเพิ่มจานหน้าขึ้นไปอีกเป็น48-52 ลองดูครับ :D

โพสต์ โดย IDragon » 28 ธ.ค. 2011, 09:51

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ที่ถามเพราะกำลังจะเปลี่ยนจากเกียร์เฟืองเป็นเกียร์ดุมครับ เลยอยากทราบว่าควรใช้จานเท่าไหร่เฟืองเท่าไหร่จึงจะเหมาะ

รบกวนถามต่ออีกนิดนะครับว่าเกียร์ 3 สปีดนี่เพียงพอกับการขี่ท่องเที่ยวมั้ยครับ

รถของผมเกียร์ชุดเก่าเป็นเกียร์เฟืองครับ จานหน้า 52/42 เฟือง 14/28 ค่า GI ประมาณ 30-74 แค่นั้นเอง อัตตราไต่พอได้แต่อัตตราเร่งไม่มีเลยขี่ตามกลุ่มไม่ค่อยจะทัน พอดีหาเกียร์ดุม 3 สปีดมาได้ชุดนึง เลยอยากลองเปลี่ยนดูไม่รู้ว่าเทียบกับเกียร์เฟียงชุดเก่านี่จะได้ผลในการขับขี่แตกต่างกันแค่ไหน (แต่ผมอยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ดุมเพราะน่าจะดูแลง่ายกว่า)
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 28 ธ.ค. 2011, 11:07

อัตราทดระหว่างเกียร์ดุมสามสปีดกับที่คุณใช้เดิมมันต่างกันค่อนข้างมากนะครับ ถ้าจะใช้ก็ต้องเลือกเอาว่าจะเอารอบหรือเอาแรง

ทางเลือกก็มีสองแบบ ใบนึงฟันน้อยๆไว้สำหรับซอยขึ้นเขา อีกใบฟันเยอะหน่อยเพื่อไว้วิ่งได้แรงจะได้ตามเค้าทัน

แต่ถ้าท่องเที่ยวที่คุณว่ามาคือแค่ขี่ในเมืองกับพื้นราบ ก็ไม่ต้องไปใช้จานหน้าเล็กๆ จะใช้ซัก 38-52 ก็ได้แล้วแต่ว่าแรงคุณมีแค่ไหน รถคุณหนักเท่าไหร่ ล้อขนาดเท่าไหร่ ฯลฯ

อย่างรถที่ผมใช้ที่เป็นเกียร์ดุมสามสปีด Schwinn Coffee ล้อ 700c รวมตะแกรงบรรทุกของหนักราว 17-18กก. จานกับเฟืองใช้ 38T-18T

แบกของสิบกว่ากก.ขึ้นสะพานปิ่นเกล้าที่เกียร์ ๑ ก็ยังไปได้ไม่ลำบากอะไร

ถ้าเป็นรถล้อยี่สิบวิ่งรถเปล่าก็คงจะวิ่งฉิวแน่ๆ ทว่าถ้าจะให้ทางราบเร็วกว่านี้ก็คงต้องเพิ่มขนาดจานหน้าขึ้น เป็นซัก 48-52T ตามที่คุณ เหราใจร้าย คิดว่าน่าจะไล่ตามคนอื่นในทางราบได้ไม่ยากครับ

โพสต์ โดย IDragon » 29 ธ.ค. 2011, 11:38

ขอบคุณคุณมาดมะขามและคุณเหราใจร้ายมากครับ พอจะได้ไอเดียแล้ว

อ่านกระทู้นี้ได้ความรู้เกี่ยวกับเกียร์ดุมมากเลย และก็เพราะกระทู้นี้แหละครับที่ทำให้ผมอยากจะใช้เกียร์ดุมขึ้นมา :D :D

(วันดีคืนดีอาจจะได้เจอกับคุณมาดมะขามที่ร้านคุณหมานะครับ แต่ผมนานๆไปที)
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)

โพสต์ โดย M&M » 30 ธ.ค. 2011, 01:06

ยินดีกะป๋ามาดด้วยจ๊า :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 30 ธ.ค. 2011, 11:05

ขอบคุณมากครับคุณหมา ในที่สุดก็ได้ควบเจ้าหนามน้อย "ตี้ถู" สมใจซะที :D

ผลพวงจากการไม่รักดี เอาจักรยานไปวิ่งต่างเรือเลยทำให้สนิมขึ้นข้างใน ตอนนี้พอฟรีล้อร่องรอยสนิมที่เกาะอยู่กับส่วนนึงบนผิวดุมด้านในเลยครูดกับดุมล้อให้ความรู้สึกแปลกๆนิดหน่อย แต่ก็ยังวิ่งได้ดีไม่มีปัญหาเด้อ :lol:

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 30 ธ.ค. 2011, 12:17

Step&Time เขียน:ฺBridgestone Grandtech
โครงหลังกว้าง 130 มม
สามารถเอาเกียร์ดุม Alfine ซึ่งกว้าง 135 มม
ใส่ได้หรือเปล่าครับ
ถ้าถ่างได้จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ

ว้าว!! เอา BS Grandtech ลงเกียร์ดุม เคยอยากเอาลงรถของตัวเองเหมือนกันครับ แต่ไม่กล้าว่าเกียร์ดุมเอาลงกับล้อ700c
มันจะหนักมีผลกับยางหรือขอบล้อมากไปมั้ย ล้อจะคดดุ้งง่ายมั้ย เถ้าไงเอาเกียร์ลงแล้ว ขอภาพเอามาโชว์หน่อยนะครับ เผื่อเป็นแนวครับ
ผมเลยเอา Nexus 7SP. ไปลง BS PICNICA Vintage แทน

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 30 ธ.ค. 2011, 12:33

เมื่อวาน ไปเดินดูหนังสือ เผอิญดูหนังสือจักรยาน สะดุดเจอคันนี้ ดูแล้วน่าจะโดนผมมากครับ
ยี่ห้อ LA Bicycle เป็นรุ่นยี่ห้อชื่อ Avenue ครับ ที่อ่านเค้าบอกเป็นเฟรมชิ้นเดียวหมดทั้งคัน
แล้วก็มีสเปคให้เลือก ระหว่างเกียร์ตีผี 9SP กะ ++เกียร์ดุม Nexus 7Speed++
(ในเวบของต่างประเทศนะครับ http://www.avenuecycles.com) น่าสนใจเป็นอย่างมาก
แต่โทรไปสอบถามที่ศูนย์วันนี้ปิดทำการ โทรไปที่วงเวียนใหญ่เค้าบอกยังไม่รุ้อะไรเลย เลยอยากรุ้ว่าราคาน่าจะประมาณเท่าไร แต่เห็นกระทู้ใน thaimtb ลงไว้ 36,000 ว้าว !! แท้จริงไม่รู้จะราคานี้มั้ย ถ้าไงคงต้องรอดูปีหน้า
ไม่ค่อยเคยเห็นรถมือหนึ่ง เป็นเกียร์ดุมเท่าไร(ที่ขายตามร้านในประเทศ)
แนบไฟล์

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 30 ธ.ค. 2011, 12:37

Broadway XM

Color: TrendBlue Shiny
Speed: 7 Speed Shimano Nexus
Brakes: Shimano IM-55 Rollerbrake w/Cooling Disc
Handle Bar: Avenue one piece bar (OPB)
Size: 52-55-58-61-63 cm

โพสต์ โดย naigod » 31 ธ.ค. 2011, 09:35

สวัสดีปีใหม่ ขอให้ทุกๆท่าน มีความสุข รวยๆๆ เฮงๆๆ สุขภาพดีกันทั่วหน้าครับ
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike

โพสต์ โดย kaew.samui » 10 ม.ค. 2012, 19:03

ดุมปั้นไฟใช้โคมไฟอะไรได้บ้างสำหรับไฟหน้า
ขอบคุณครับ
bike to work

โพสต์ โดย soil12 » 12 ม.ค. 2012, 01:35

กำลังจะทำคันนี้เป็นเกียรต์ดุม 3 speed ไม่ทราบว่าทำได้รึเปล่าหนอ
ใครเคยเอาไปทำแล้วบ้างครับ
รูปภาพ

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 12 ม.ค. 2012, 08:08

kaew.samui เขียน:ดุมปั้นไฟใช้โคมไฟอะไรได้บ้างสำหรับไฟหน้า
ขอบคุณครับ

โคมไฟอะไร...?คือถามแบบนี้ไม่รู้จะตอบยังไงเลยครับ :oops:
ก็ใ้ช้ไฟหน้าที่ใช้กับดุมปั่นไฟได้ครับ(คือตอบได้แค่นี้ นึกอย่างอื่นไม่ออก) :lol:

หรือว่าจะดัดแปลงทำไฟหน้าเอง ก็ต้องดูว่าดุมปั่นไฟจ่ายไฟให้แค่ไหนแล้วก็ทำไฟที่ใช้กับมันได้ ประมาณนั้น :lol:

soil12 เขียน:กำลังจะทำคันนี้เป็นเกียรต์ดุม 3 speed ไม่ทราบว่าทำได้รึเปล่าหนอ
ใครเคยเอาไปทำแล้วบ้างครับ

ทำน่ะทำได้ครับ เพียงแต่ในรายละเอียดปลีกย่อยคงต้องขอให้ทำการบ้านโดยการอ่านในกระทู้นี้เอาว่าจะใช้ดุมแบบไหน เฟือง-จานหน้าเท่าไหร่ ชิพเตอร์อะไร ฯลฯ :)

โพสต์ โดย soil12 » 12 ม.ค. 2012, 10:53

ขอบพระคุณมากครับ ชัดเจนครับพี่มาด