ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย phairath_joe » 05 ธ.ค. 2011, 19:17

ไม่ทราบตัวนี้มีข้อดีข้อด้อยอย่างไร พอดีติดมากับรถที่ซื้อต่อเพื่อนมา ปั่นเกียร์5 มีสะดุด บางครั้ง ต้องซ่อมหรือแก้ไขอย่างไรครับ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ไพรัตน์ ต้นทองคำ
08-5497-1469 line : phairath

"ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน หากไม่อยากล้มก็ต้องออกแรงปั่นไปเรื่อยๆ"
“Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving” -Albert Einstein

โพสต์ โดย M&M » 07 ธ.ค. 2011, 15:00

น้องใหม่ล่าสุด :mrgreen:
รูปภาพ
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 22:46

ชุดเฟืองทดแรง Planetary Gear หรือเฟืองเกียร์สุริยจักรวาล ที่อยู่ใน เบนซ์ครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 22:49

นี้ก็อีกชุดทดแรง 7 สปีด ในเกียร์เบนซ์ครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 22:54

แล้ว ปี 1998 มาทดแรงอยู่ใน โรห์ลอฟ 14 สปีด ครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 23:02

แล้วก็ อัลไฟน์ 11 สปีด ครับ กลไกละม้ายคล้ายกัน
แนบไฟล์

โพสต์ โดย thaiparagliding » 07 ธ.ค. 2011, 23:03

เห็นกำลังใส่ยางตอนเที่ยงๆ ประกอบเข้า bike friday แล้วสวยบาดใจ จริงๆ
ปั่นเที่ยวเชียงรายให้สนุก และปลอดภัยกันทุกๆท่านครับ

ส่วนผมรอไปทริป คอนพะเพ็ง วันพุธหน้าครับ :mrgreen:
กลับมาค่อยมาปั้นคืนชีพ nexus 7 speed อีกคันครับ..
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 23:17

3 นักท่องโลกด้วยจักรยานที่มีชื่อเสียง (World Traveller) ได้แก่ แฟรงค์ แวน รยิน (เนเธอร์แลนด์) ฮัคสไตน์ (เยอรมัน) และ ทิลล์แมน วาลด์ทาเลอร์ (เยอรมัน) 2 ท่านใช้ เกียร์ดุม คือ ฮัคสไตน์ (3 สปีด เกียร์ดุมรุ่นเก่าเยอรมัน) และทิลล์แมน (โรห์ลอฟ 14 สปีด)
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 23:22

ส่วนใหญ่ขี่กันมานาน ปัจจุบัน อายุมากกว่า 70 ปี แล้ว ครับ ลองหาอ่านดูหรือดูรูป ก็น่าสนใจยิ่งครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Benhur » 07 ธ.ค. 2011, 23:39

3 ล้อ เกียร์ดุม ของทิลล์แมน
แนบไฟล์

โพสต์ โดย naigod » 09 ธ.ค. 2011, 16:21

ได้เกียร์ดุม 7 สปีดมา แต่ยังขาดอุปกรณ์ตามรูป

รูปภาพ

ขาดแหวนรองกันหมุน (Non-turn washer) กับที่ยึดแขนเบรค (Brake arm clip) ชี้เป้าทีครับ (ไม่ต้องของแท้ก็ได้แค่ใช้แทนกันได้ก็พอ)

คู่มือ File:NEXUS SG-7R40-Werkstatthandbuch

คู่มือการติดตั้ง The Shimano Nexus 7-Speed Hub

แก้ไขล่าสุดโดย naigod เมื่อ 11 ธ.ค. 2011, 00:25, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 10 ธ.ค. 2011, 15:05

แหวนกันหมุนสั่งซื้อเอากับคุณหมาโลดครับ ส่วนแขนนั่นน่าจะหาอะไหล่อะไรมาดัดแปลงได้ ไม่งั้นก็สั่งกับคุณหมาน่าจะได้เหมือนกัน :)
(แต่คุณหมาไปต่างจังหวัด คงกลับวันที่ 13-14 นะครับ)

phairath_joe เขียน:ไม่ทราบตัวนี้มีข้อดีข้อด้อยอย่างไร พอดีติดมากับรถที่ซื้อต่อเพื่อนมา ปั่นเกียร์5 มีสะดุด บางครั้ง ต้องซ่อมหรือแก้ไขอย่างไรครับ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

ได้เปลี่ยนเกียร์ตอนหยุดปั่นหรือยังครับ เพราะระบบเกียร์ดุมไม่เหมือนตีนผี ควรจะหยุดขาก่อนเพื่อเปลี่ยนเกียร์แล้วค่อยขี่ต่อนะครับ

แต่ถ้ายังมีปัญหาก็ต้องดูที่ Cassette joint ว่าอยู่ในสภาพดีหรือเปล่า ภายในสายเกียร์ลื่นมั๊ย ถ้าทั้งหมดไม่ใช่ปัญหาก็คงเหลือแต่ถอดเกียร์ดุมออกมาทำ Oil bath ซักทีครับน่าจะดีขึ้น

โพสต์ โดย dog soldier » 11 ธ.ค. 2011, 21:53

Hummer ใส่ได้ไหมครับ

ปล ตามผลงานพี่มาดมะขามมาตั้งแต่กระทู้ hummer :mrgreen:
NONHUMAN RIDE!

โพสต์ โดย phairath_joe » 12 ธ.ค. 2011, 07:06

ขอบคุณมากครับ ผมลองไปล้างทั้งคันพี่เค้าไม่กล้าถอน พอแนะนำที่ไหนถอดได้ไหมครับ อยากดูเหมือนกัน อยู่สมุทรปราการครับ แล้วก็ต้องปล่อยฟรี เปลี่ยนเกียร์ ปั่นต่อนี่ความรู้ใหม่ ขอบพระคุณครับพี่

"ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน หากไม่อยากล้มก็ต้องออกแรงปั่นไปเรื่อยๆ"
“Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving” -Albert Einstein

โพสต์ โดย phairath_joe » 14 ธ.ค. 2011, 15:26

ถามต่อ ถ้าจะใช้แฮนด์หมอบ จะใช้ shifter jtek ได้ไหมครับ หาได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหรครับ เกียร์ดุม 7 sp