ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 20 ต.ค. 2011, 23:39

ในที่สุด ก็เอาเกียร์ลงจนได้ ต้องขอขอบคุณ เฮียคากิ ที่แนะนำ โปรเฮียตี๋ (จุฬา ซ.14-16) ลงเกียร์ดุมให้ครับ แต่เป็นอย่างคุณมาดมะขามว่า อัตราทดยังไม่ค่อยดีเท่าไร คงต้องหาจักรหน้า ฟันน้อยๆ มาอีกทีครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 20 ต.ค. 2011, 23:45

ยังติดปัญหา ที่เฮียตี๋ ชี้เป้าไว้ คือ ขาปั่น และบันได ด้านซ้าย จะงอนิดหน่อยต้องหาที่ดัดสักนิด คงต้องหาวิธีอีกต่อไป อิอิ :shock:
แนบไฟล์

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 21 ต.ค. 2011, 20:43

เยี่ยมเลยครับ เสร็จออกมาดูน่าขี่มากเลย :D

ส่วนนี่เป็นวีดีโอการปะยางเกียร์ดุม ไหนๆมีแบบภาพถ่ายของผมแล้วก็ลงแบบวีดีโอด้วยเลยละกันครับ :lol:

โพสต์ โดย Walrus » 24 ต.ค. 2011, 12:50

สวัสดีครับ กระทู้น่าสนใจมาก อยากได้ทัวร์ริ่งเกียร์ดุมอยู่เหมือนกัน แต่ยังจัดสรรงบไม่ลงตัวซักที
ผมเองเริ่มสนใจเกียร์ดุมก็ตั้งแต่เห็นรถของฝรั่งเยอรมันคนนึง(จำชื่อไม่ได้) เอารถไปเซอร์วิสร้านที่ผมเป็นลูกค้า ผมเห็นเค้าใช้ที่ครอบโซ่ด้วยนะครับ เป็นพลาสติกสามชิ้น(ถ้าจำไม่ผิด) มันมีข้อดีคือกันฝุ่นได้ดีมาก ถอดออกมาแทบไม่มีฝุ่นจับเลย สะดวกสำหรับขาทัวร์ริ่งทริปยาวๆ
ไม่ทราบว่าในไทยมีร้านที่เอาเข้ามาขายหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ค่อยนิยมเพราะมันหาอันที่ใส่ให้พอดีลำบาก

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 24 ต.ค. 2011, 21:05

Walrus เขียน:สวัสดีครับ กระทู้น่าสนใจมาก อยากได้ทัวร์ริ่งเกียร์ดุมอยู่เหมือนกัน แต่ยังจัดสรรงบไม่ลงตัวซักที
ผมเองเริ่มสนใจเกียร์ดุมก็ตั้งแต่เห็นรถของฝรั่งเยอรมันคนนึง(จำชื่อไม่ได้) เอารถไปเซอร์วิสร้านที่ผมเป็นลูกค้า ผมเห็นเค้าใช้ที่ครอบโซ่ด้วยนะครับ เป็นพลาสติกสามชิ้น(ถ้าจำไม่ผิด) มันมีข้อดีคือกันฝุ่นได้ดีมาก ถอดออกมาแทบไม่มีฝุ่นจับเลย สะดวกสำหรับขาทัวร์ริ่งทริปยาวๆ
ไม่ทราบว่าในไทยมีร้านที่เอาเข้ามาขายหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ค่อยนิยมเพราะมันหาอันที่ใส่ให้พอดีลำบาก

นึกภาพไม่ออกครับ มีภาพถ่ายหรือตัวอย่างอะไรมั๊ย? :)

วันนี้ได้ทดสอบเกียร์ดุมอย่างสุดโหดแบบไม่ได้คาดคิดอีกครั้ง

ภาพพวกนี้พึ่งถ่ายสดๆเมื่อเย็นนี้เองครับ

รูปภาพ
สะพานข้ามคลองบางกอกใหญ่ ก่อนถึงอนุสาวรีย์ฯ รถขึ้นมาจอดกันแล้ว

รูปภาพ
ท่าน้ำวังหลัง(ศิริราช) ที่เห็นเทาๆไกลๆหลังอาคารไม่ใช่ชั้นสองนะครับ แต่เป็นโป๊ะ(เกือบจะลงโป๊ะจากชั้นสองได้อยู่แล้ว)

รูปภาพ

รูปภาพ
ตรงข้ามพาต้า...ถ้าขึ้นอีกซัก 15 ซม.ก็จะเหมือนปี 38 แล้วครับ

รูปภาพ
เท้าซ้ายยันฟุตบาทอยู่นะครับ ลองดูระดับน้ำเอา

ตลอดทางหน้าพาต้า(พอข้ามแยกสะพานอรุณเลี้ยวมาทางพาต้าก็เจอน้ำเลยครับ) กับอีกจุดบนถนนจรัญประมาณ 300 ม.ก่อนขึ้นสะพานข้ามคลองบางกอกน้อยต้องลุยน้ำประมาณนี้ตลอด(บางจุดสูงกว่านี้ด้วย)

น้ำจากรถเมล์และรถใหญ่ที่วิ่งซัดแรงพอควร นี่เค้าวิ่งช้าๆระวังแล้วนะครับ (จักรยานเบาๆล้อเล็กๆหรือยางหมอบห้ามวิ่งเลยนะครับ ขอเตือน)

เกียร์ดุมสามารถวิ่งผ่านมาได้อย่างปลอดภัยครับ(ผมเข้าเกียร์ต่ำสุดแล้วซอยครับ ไม่งั้นถ้าเสียการทรงตัวจะมีโอกาสล้ม) :)

โพสต์ โดย Walrus » 25 ต.ค. 2011, 15:18

ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ แต่ดูตามลิงค์นี้ครับไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นยี่ห้อนี้เลยหรือเปล่า
http://www.rohloff.de/en/service/bikese ... index.html
http://www.rohloff.de/en/technology/tun ... index.html

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 25 ต.ค. 2011, 16:56

แบบนี้ต้องสั่งลูกเดียวครับ แต่ถ้าจะสั่งมาใช้ต้องดูดีๆนะครับว่ามันใช้กับชุดจาน-เฟืองของเราได้จริงหรือเปล่าด้วยครับ :)

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 25 ต.ค. 2011, 17:30

พี่มาดมะขาม ถ้าเกียร์ดุมปั่นลุยน้ำท่วม ต้องดูแลรักษาดุม อะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ หรือแค่เช็ดให้แห้งก็พอ

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 25 ต.ค. 2011, 18:35

ตัวดุมมันมีซีลกันน้ำ+จารบีทาปิด ฉะนั้นแค่ลุยน้ำท่วมนิดหน่อยไม่น่าเป็นอะไรครับ แต่ก็ต้องรอเปิดออกมาดูอีกทีว่าน้ำเข้าหรือเปล่า(แต่เฟรมน้ำเข้า เทน้ำออกมาได้เพียบเลย) :lol:

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 03 พ.ย. 2011, 16:44

สะบายดี พี่มาดมะขาม เป็นไงบ้างครับโดนน้ำท่วมกันบ้างรึป่าว ผมตระเวณหา จานหน้า 36 หรือ 38 อย่างที่พี่ให้ข้อมูลไว้ หายากมากครับ แล้วอีกอย่างของผมเป็นจานสลักด้วย สงสัยจะไม่มีแน่ๆเยย ปัจจุุบัน 48T เห็นน้อยสุด 46T ถ้ามีร้านแนะนำช่วยชี้แนะด้วยครับ

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 03 พ.ย. 2011, 17:59

moo_aoooonn เขียน:สะบายดี พี่มาดมะขาม เป็นไงบ้างครับโดนน้ำท่วมกันบ้างรึป่าว ผมตระเวณหา จานหน้า 36 หรือ 38 อย่างที่พี่ให้ข้อมูลไว้ หายากมากครับ แล้วอีกอย่างของผมเป็นจานสลักด้วย สงสัยจะไม่มีแน่ๆเยย ปัจจุุบัน 48T เห็นน้อยสุด 46T ถ้ามีร้านแนะนำช่วยชี้แนะด้วยครับ

อันนี้ไม่ทราบแหล่งจริงๆครับว่าจะหาที่ไหนดี อาจจะต้องถามนัก DIY ทั้งหลายว่าแปลงจานเอาได้มั๊ย ไม่ก็ใช้เป็นจานกะโหลกเหลี่ยมแทนครับ

ส่วนน้ำท่วมมีโดนบ้างแต่รวมๆก็ยังดีอยู่ครับ :)

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 04 พ.ย. 2011, 22:55

รูปภาพ

ไม่มีตีนผีก็ลดโอกาสเกี่ยวขยะขึ้นมา ลุยน้ำแค่นี้บ่เป็นหยังดอก :mrgreen:

จบน้ำท่วมจะขอแงะเจ้า Alfine 8 ออกมาดูหน่อย ดูซิว่าระบบกันน้ำมันทำได้แค่ไหน :lol:

โพสต์ โดย moo_aoooonn » 05 พ.ย. 2011, 01:23

ว้าว พี่มาดมะขาม มีวินเทจตัวนี้ด้วยหรอครับ เคยเห็นมีพี่ในกระทู้ขาย เอามาขายอยู่เรือยๆ ไม่รู้ว่าเป็นคันๆเดียวกันรึป่าวครับ สงสัยว่าเค้ามีหลายคันหรือคันเดียวมาขายเรือยๆ ยังงง เห็นเวลาเอามาตั้งกระทู้ไซต์ขนาดเดียวกันหมดเลย แต่เสียดายมันมีแต่ไซต์เล็ก ตัวใหญ่อย่างผมไม่ควรคู่ แต่ชอบทรงรถ ปลอกแฮนด์ สีลวดลายโดนดีครับ

โพสต์ โดย mod_gb! » 05 พ.ย. 2011, 17:29

กำลังสนใจรถพับมือสอง ที่ดันไม่มีเกียร์พอดี
เลยต้องหาศึกษาเรื่องเกียร์ดุมซะหน่อย
ก็มาเจอกระทู้นี้เข้า :mrgreen:
moo_aoooonn เขียน:ว้าว พี่มาดมะขาม มีวินเทจตัวนี้ด้วยหรอครับ เคยเห็นมีพี่ในกระทู้ขาย เอามาขายอยู่เรือยๆ ไม่รู้ว่าเป็นคันๆเดียวกันรึป่าวครับ สงสัยว่าเค้ามีหลายคันหรือคันเดียวมาขายเรือยๆ ยังงง เห็นเวลาเอามาตั้งกระทู้ไซต์ขนาดเดียวกันหมดเลย แต่เสียดายมันมีแต่ไซต์เล็ก ตัวใหญ่อย่างผมไม่ควรคู่ แต่ชอบทรงรถ ปลอกแฮนด์ สีลวดลายโดนดีครับ

ชวิน คอฟฟี่่
เป็นรถใหม่ครับ :ugeek:
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 07 พ.ย. 2011, 09:35

moo_aoooonn เขียน:ว้าว พี่มาดมะขาม มีวินเทจตัวนี้ด้วยหรอครับ เคยเห็นมีพี่ในกระทู้ขาย เอามาขายอยู่เรือยๆ ไม่รู้ว่าเป็นคันๆเดียวกันรึป่าวครับ สงสัยว่าเค้ามีหลายคันหรือคันเดียวมาขายเรือยๆ ยังงง เห็นเวลาเอามาตั้งกระทู้ไซต์ขนาดเดียวกันหมดเลย แต่เสียดายมันมีแต่ไซต์เล็ก ตัวใหญ่อย่างผมไม่ควรคู่ แต่ชอบทรงรถ ปลอกแฮนด์ สีลวดลายโดนดีครับ

คันนี้หลักๆให้พี่สาวขี่ครับ ผมเองก็เอามาใช้บ้างนานๆที :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอนถอดออกมาจะเป็นยังไง ไม่กี่เดือนนี้คงได้รู้กันครับ :lol: