แนะนำการถอดกระโหลกเหลี่ยมแบบนี้ออกมาเซอร์วิสให้หน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: เสือ Spectrum, tntm, seven@klein, Cycling B®y

แนะนำการถอดกระโหลกเหลี่ยมแบบนี้ออกมาเซอร์วิสให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย Poo-Noi » 25 ธ.ค. 2019, 10:09

แล้วต้องใช้เครื่องมืออะไร?แบบไหนบ้างครับ?
ไม่ใช่กระโหลกเหลี่ยมเกลียวแบบที่คุ้นเคย
แนบไฟล์

Re: แนะนำการถอดกระโหลกเหลี่ยมแบบนี้ออกมาเซอร์วิสให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ » 25 ธ.ค. 2019, 11:31

Poo-Noi เขียน:แนะนำการถอดกระโหลกเหลี่ยมแบบนี้ออกมาเซอร์วิสให้หน่อยครับ
แล้วต้องใช้เครื่องมืออะไร?แบบไหนบ้างครับ?
ไม่ใช่กระโหลกเหลี่ยมเกลียวแบบที่คุ้นเคย

ไม่เคยเห็นเหมือนกัน น่าจะเกิดไม่ทัน5555 ดูเหมือนกะโหลกเฟรมไม่มีเกลียว หรือว่าแค่เอาสแนปริงล็อคไว้
ลองถอดสแนบริงออกก่อนดีมั้ย
ตัวสแนปริงเองก็หน้าตาดูแปลกๆเนาะ :roll: :?:

Re: แนะนำการถอดกระโหลกเหลี่ยมแบบนี้ออกมาเซอร์วิสให้หน่อยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 25 ธ.ค. 2019, 14:43

ว่าตามพี่แม่อุ๊ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย Poo-Noi » 26 ธ.ค. 2019, 18:31

ขอบคุณมากนะครับ

เรื่องชวนปวดกระโหลกจริงๆ มึนตื้บเลย!

โพสต์ โดย Ferruccio » 26 ธ.ค. 2019, 22:13

รูปภาพ
เครื่องมือถอดแหวนล็อค ... ง่ายๆ ก็หาขอยืมได้ตามร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์ หรือคีมปากจิ้งจกปลายเล็กๆ ก็พอใช้ได้ครับ
แล้วก็น่าจะดึงกะโหลกออกมาได้ หรืออาจจะตอกออกโดยใช้ฆ้อนยางหรือพลาสติก
ฆ้อนเหล็กก็หาไม้รองก่อนป้องกันแกนเป็นรอย ถอดลูกปืนออกจากแกนก็ใช้ตัวถอดลูกปืนหรือตัวถอดบุช
หายืมได้ตามร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์อีกนั่นแหละ ถ้าตอกออก,ตอกใส่ ช่างดีๆ จะเค้าไม่ทำกัน
ตลับลูกปืนก็หาเทียบตามร้าน เบอร์ทั่วไปก็หาเปลี่ยนได้ เบอร์ประหลาดก็จะหาไม่มี
เคยเจอมาแล้วกะโหลก Vintage ลูกปืนแบริ่ง หาเทียบเบอร์ไม่มีครับ

โพสต์ โดย Poo-Noi » 31 ธ.ค. 2019, 18:37

Ferruccio เขียน:รูปภาพ
เครื่องมือถอดแหวนล็อค ... ง่ายๆ ก็หาขอยืมได้ตามร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์ หรือคีมปากจิ้งจกปลายเล็กๆ ก็พอใช้ได้ครับ
แล้วก็น่าจะดึงกะโหลกออกมาได้ หรืออาจจะตอกออกโดยใช้ฆ้อนยางหรือพลาสติก
ฆ้อนเหล็กก็หาไม้รองก่อนป้องกันแกนเป็นรอย ถอดลูกปืนออกจากแกนก็ใช้ตัวถอดลูกปืนหรือตัวถอดบุช
หายืมได้ตามร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์อีกนั่นแหละ ถ้าตอกออก,ตอกใส่ ช่างดีๆ จะเค้าไม่ทำกัน
ตลับลูกปืนก็หาเทียบตามร้าน เบอร์ทั่วไปก็หาเปลี่ยนได้ เบอร์ประหลาดก็จะหาไม่มี
เคยเจอมาแล้วกะโหลก Vintage ลูกปืนแบริ่ง หาเทียบเบอร์ไม่มีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเป็นความรู้อย่างดีเลยครับ.