เสือหมอบกับมินิ ใช้เกียร่เหมือนกันจะออกแรงปั่นเท่ากันไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0881504571 <Dtac>
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ มิตรภาพ อิสรภาพ และการท่องเที่ยว
Bike: 2ล้อเท่านั้น

เสือหมอบกับมินิ ใช้เกียร่เหมือนกันจะออกแรงปั่นเท่ากันไหมครับ

โพสต์ โดย น้ามู๋ »

คือเคยปั่นแต่เสือหมอบ แต่ยังไม่เคยปั่นรถมินิเลยครับ จึงอยากทราบว่าถ้ารถ2คันนี้ใช้เกียร่เดียวกัน อัตราทดเท่ากัน จะออกแรงถีบเท่ากันไหมครับ
เช่นสมมุติว่าทั้ง2คันใช้จานหน้า34/หลัง18 เหมือนกัน
ชีวิต_ชอบขาขึ้น =:= แต่จักรยาน_ชอบขาลง
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: เสือหมอบกับมินิ ใช้เกียร่เหมือนกันจะออกแรงปั่นเท่ากันไหมครับ

โพสต์ โดย nopparat2510 »

มินิกับพับ ปั่นสนุกขี้นเร็ว เหมาะกับทางซอกแซก เดี๋ยวกระชาก เดี๋ยวเบรค กินหมอบขาด แต่ถ้าทางราบยาว เสร็จหมอบครับ
ยิ่งต้องสู้ลม ตายเลย ล้อเล็ก ความเร็วจากเวลาฟรีขาตกลงเร็ว ต้องเติมตลอด เหนื่อยกว่าเพื่อน
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: เสือหมอบกับมินิ ใช้เกียร่เหมือนกันจะออกแรงปั่นเท่ากันไหมครับ

โพสต์ โดย nopparat2510 »

บอกไม่หมด ผมหมายถึงมินิ-พับชุดขับแต่ง ล้อซิ่งหน้ายาง 1.1 เพราะผมก็เล่นอยู่ ออกทริปกับกลุ่มหมอบ ต้นจัด ปลายแผ่ว
ขากลับ โบกมือลาขาด หมดแรงหมดสภาพ ให้หมอบไปก่อน
Krung SanpaUdom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Krung SanpaUdom »

ถ้าหมายถึงใช้จานหน้า34เฟืองหลัง18เหมือนกัน มินิจะเบาขากว่าความเร็วน้อยกว่าตามขนาดล้อครับ
ถ้าต้องการความเร็วก็ต้องใส่จานหน้าแต่งใบใหญ่ๆ 58 60 70T อะไรพวกนั้นแหละครับ ผมไม่เคยปั่นรถที่ใช้ใบใหญ่ขนาดนั้นนะครับแต่คงต้องออกแรงถีบไม่น้อยแน่ๆ
แล้วก็ความเร็วตกเร็วตามพี่ท่านบนบอกก็จริงครับ ต้องเติมตลอด ถ้าไม่แข็งแรงก็คงไม่สนุกเท่าไหร่ แต่ถ้าขาแรงมันก็คงสนุกดี
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

น้ามู๋ เขียน:เช่นสมมุติว่าทั้ง2คันใช้จานหน้า34/หลัง18 เหมือนกัน
ต้องนับล้อเป็นส่วนนึงของอัดตราทดด้วยครับ

เส้นรอบวงล้อหมอบเอากลมๆ 2 เมตร มินิ 1.5 เมตร ดังนั้นที่เกียร์เดียวกันข้างต้น รอบขาเท่ากัน หมอบจะไปได้เร็วกว่า 25% เพราะล้อหมุนรอบเท่ากัน ได้ระยะทางมากกว่ากันรอบละ 0.5 เมตร หรือ 25%

แต่ในโจทย์เดียวกัน ถ้าปั่นขึ้นเขา หมอบจะต้องออกแรงมากกว่า 25% เช่นกัน จึงจะทำรอบขาได้เท่ากัน ถ้าออกจนสุดแรงแล้วก็ปั่นไม่ไหวต้องลงจูง แต่มินิที่เกียร์นั้นจะขึ้นไปได้อีก

ถ้าจะให้เท่ากัน ต้องชดเชยอัตราทดให้เท่ากันด้วย ส่วนมากมักชดเชยด้วยจานหน้าใหญ่ขึ้น ถ้าหมอบใช้ 50 ฟัน มินิก็ต้องใช้ 62 ฟัน เฟืองหลังเท่ากัน อัตราทดจึงจะเท่ากัน

เพื่อการเปรียบเทียบที่ชัดเจน จึงมีมาตรานึงเรียกว่าเกียร์อินช์ เพื่อบอกว่าปั่นหนึ่งรอบขา ล้อเคลื่อนไปได้กี่นิ้ว รถที่เคลื่อนได้ไกลกว่า เกียร์จะหนักกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

หมอบล้อ 700 จาน 50-34 เฟือง 11-28 มินิก็เท่ากัย ล้อ 451 ตาน 58 แต่ มินิปั่นเหนื่อย เพราะล้อ 451 ไม่เหวียง แต่ขึ้นเขา451 ได้เปรียบ และล้อ 451 หน้าจะไว ความเร็วสูง ๆ บังค้บรถยาก
ปั่นหมอบอเนกประสงค์กว่าครับ
น้ามู๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0881504571 <Dtac>
team: ปั่นเพื่อสุขภาพ มิตรภาพ อิสรภาพ และการท่องเที่ยว
Bike: 2ล้อเท่านั้น

โพสต์ โดย น้ามู๋ »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมออกความเห็นครับ
ไปซื้อมาแล้วครับ เป็นไปตามที่ทุกท่านว่ามาทุกประการครับ
รถมินิเหมือนเป็ดครับ คือทำได้ทุกอย่างแต่ไม่เก่ง จะปั่นทางเรียบก็ได้~ขึ้นเขาก็โอเค

ผมใช้มินิเพราะเอาไว้ใส่รถเก๋งเวลาไปตั้งแค้มป์ จะได้มีจกย.ปั่นเที่ยว ปั่นออกกำลัง นน.เบาไม่กินพื้นที่

ลองใช้งานแล้วรู้สึกโอเคครับ คุ้มค่าเงิน

ผมรีวิวไว้เผื่อเป็นข้อมูลสำหรับท่านที่สนใจ

https://m.facebook.com/story.php?story_ ... 6353336302
ชีวิต_ชอบขาขึ้น =:= แต่จักรยาน_ชอบขาลง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”