ชิ้นส่วนไหนของโช๊คเสียครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

ชิ้นส่วนไหนของโช๊คเสียครับ

โพสต์ โดย mrd_bike » 24 ม.ค. 2019, 11:33

รบกวนสอบถานท่านสมาชิกที่ใช้โช๊ค dtswiss single shot ก่อนเข้ารับการเซอรืวิสครับ มีอาการดังนี้
1. ยุบตัวแล้วไม่เด้งคืนในกรณีจอดนานๆ ในขณะที่มีลมตามเสป็ค
2. จากอาการในข้อ 1. เมื่อกดโช๊คย้ำ ๆ สองถึงสามครั้ง โช๊คจะกลับมาอยู่ในสภาพใช้งานได้ปกติ
3. อยากทราบว่าอาการดังกล่าวเกิดจากชิ้นส่วนใดของโช๊คเสียครับ
4. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและความคิดเห็นหรือข้อเสนอแนะจากสมาชิกทุกท่านครับ

Re: ชิ้นส่วนไหนของโช๊คเสียครับ

โพสต์ โดย Good Pain » 24 ม.ค. 2019, 21:47

น่าจะซีลกันฝุ่นเสื่อมสภาพ ลองหยอดน้ำมันหล่อลื่นแล้วกดๆดูครับน่าจะหาย

Re: ชิ้นส่วนไหนของโช๊คเสียครับ

โพสต์ โดย mrd_bike » 25 ม.ค. 2019, 08:57

ขอบคุณครับ @ Good Pain เดี๋ยวลองดูครับ ได้ผลไงจะแจ้งให้ทราบครับ

โพสต์ โดย harukung » 25 ม.ค. 2019, 09:46

ผมเดาว่าวาล์วน้ำมันชุด Rebound มีปัญหาครับ

โพสต์ โดย mrd_bike » 25 ม.ค. 2019, 10:55

ขอบคุณครับ@harukung

โพสต์ โดย mrd_bike » 04 ก.พ. 2019, 15:07

ตอนนี้ส่งซ่อมแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับผม

โพสต์ โดย mrd_bike » 13 ก.พ. 2019, 20:47

ซ่อมแล้ว ช่างเปลี่ยนซีลห้องลมทั้งหมด (ไม่ซ่อมฝั่งรีบาว) เกิดปัญหาใหม่ เวลาโช๊คยืดสุดมี่เสังดังแป็ก เซ็งจังเลย

โพสต์ โดย eako » 16 มี.ค. 2019, 23:07

mrd_bike เขียน:ซ่อมแล้ว ช่างเปลี่ยนซีลห้องลมทั้งหมด (ไม่ซ่อมฝั่งรีบาว) เกิดปัญหาใหม่ เวลาโช๊คยืดสุดมี่เสังดังแป็ก เซ็งจังเลย

ผมว่าก้อนยาง Returner ไปละครับ ตัวนี้มันไม่ค่อยมียิ่งของ DT นิหายาก แต่มันก็มีวิธีแก้ให้หายนะไม่ยากเกินถ้าเข้าใจ ถ้าดูในรูปก็ตรงหัวและท้ายของสปริงนะครับ ผมจำได้เลาว่าของคุณทรงประมาณในรูปนี่ละ หารูปเก่าๆไม่เจอ ลองส่งกลับไปให้เขาแก้ครับ ถ้าทำที่ผมส่งกลับมาได้เลยจะหาทางให้ไม่มีค่าใช้จ่าย

ส่วนตัวผมชอบเจ้าตัวนี้นะ เป็นโช้กที่ DAMPER Hitech และแหวกแนวมากวิธีคิดไม่เหมือนชาวบ้านแต่ทำงานแจ่ม Sensitive ดีแต่ประกอบยากเละระวังแค่ไหนยังไงก็เละคนทำ แล้วบางรุ่นก็อะไหล่หลักที่จะทำให้ใหม่ปิ้งๆ บางตัวแพงมากหายากมาเช่น wiper ขนาด 28.7(ถ้าจำไม่ผิดนะ)ของคนอื่นใช้ 28.0 เบิกซื้อบ้านเราไม่มีสั่ง UK ราวๆ 50 ปอนด์ไงนิละ

-----------------------------------------------------------------------------------

แถมเรื่องคำถามตอนแรกที่ว่าทำไมยุบแล้วไม่คืน ตัวผมสันนิฐานว่าลมรั่วปริเวณลูกสูบครับไหลลงไปด้านล่าง พอแรงดันด้านล่างสูงกว่ามันก็จะไม่เด้งคืนครับ แล้วพอกดทำไมถึงหาย ส่วนใหญ่โช้กจะมีระบายแรงดันใต้ลูกสูบ 2 chamble บางตัวเป็นร่องภายในแกนลึกและกว้างแค่ 1 มิลนิดๆ หรือบางตัวก็ใช้ระบบเป็นวาวล์พิเศษมีกระเดืองกด หรือบางตัวก็วางทับไว้บนโอริงแต่ไม่ได้ขันแน่จนเกินไป ทั้งมวลนี้มีไว้เพื่อระบายแรงดันลมส่วนเกินที่ไหลไปห้องใต้ลูกสูบ พอคุณกดโช้กเจ้าลมส่วนเกินก็โดนไล่กลับขึ้นมาด้านบนได้ พอแรงดันลมด้านบบนเยอะมีการขยับก็ไปดันให้ขี้ฝุ่นหรือจาระบีลงไปอุดในส่วนที่มีปัญหาทำให้พอประทังไปได้

ระบบระบายทั้ง 3 แบบ (อาจมีมากกว่านี้นะแต่หลักๆผมเจอประมาณนี้) แบบแรกและแบบที่สองนั้นง่ายครับไม่ค่อยยากถ้าเข้าใจ แต่แบบที่ 3 นิ นรกมีจริงครับ ต้องกึ๋นล้วนๆครับ ทำไปลองเทสไป ยี่ห้อและรุ่นเดียวกันแต่ละตัวไม่เท่ากันยกเว้นเบิกอะไหล่ใหม่หมด ถ้าทำแบบไม่สนใจ Feeling ประกอบๆให้จบๆไปทำได้ แต่คนใช้จะรู้ว่ามันต่างมันใช้ไม่ได้
แนบไฟล์
http://www.buubike.com
มีรูป Detail/Product/และราคา พร้อมครับ
+089 107 2270