เสือภูเขาเวลาเบรคมีเสียงครี้ดๆไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
spwd
สมาชิก
สมาชิก

เสือภูเขาเวลาเบรคมีเสียงครี้ดๆไหมครับ

โพสต์ โดย spwd »

ผมเพื่่งจะมาปั่นเสือภูเขาไม่มีประสบการณ์ทางด้านนี้ รถท่านตอนเบรคมีเสียงดังยังไงบ้างครับ ของผมมันดังฟื้ดๆจากใบดิส ค่อนข้างดัง เป็นเรื่องปรกติของรถเสือภูเขาไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เสือภูเขาเวลาเบรคมีเสียงครี้ดๆไหมครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

มีเสียงเสียดสีบ้าง แต่ว่าดังเบาของเราไม่เท่ากันนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
spwd
สมาชิก
สมาชิก

Re: เสือภูเขาเวลาเบรคมีเสียงครี้ดๆไหมครับ

น้องหนึ่ง เขียน:มีเสียงเสียดสีบ้าง แต่ว่าดังเบาของเราไม่เท่ากันนะครับ
ตอนนี้ผมแก้โดยปรับสกลูขันใบดิสให้อยู่ตรงกลางระหว่างผ้าเบรค จริงๆไม่รู้ว่าอยู่ตรงกลางรึป่าวเพราะมองยาก ใช้วิธีฟังเสียงเอาครับ เสียงไม่ฟื้ดๆ ก้คงอยู่ตรงกลางล่ะ
cu2egg
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Yukon FX

โพสต์ โดย cu2egg »

spwd เขียน:
น้องหนึ่ง เขียน:มีเสียงเสียดสีบ้าง แต่ว่าดังเบาของเราไม่เท่ากันนะครับ
ตอนนี้ผมแก้โดยปรับสกลูขันใบดิสให้อยู่ตรงกลางระหว่างผ้าเบรค จริงๆไม่รู้ว่าอยู่ตรงกลางรึป่าวเพราะมองยาก ใช้วิธีฟังเสียงเอาครับ เสียงไม่ฟื้ดๆ ก้คงอยู่ตรงกลางล่ะ
ผมได้วิธีตั้งติดตั้งเบลคให้ตรงจากในบอร์ดนี้
1. คลายน็อตที่ยึดเบลคกับเฟรมออก
2. กดมือเบลคค้างไว้ เบลคจะยึดใบจานทั้ง 2 ด้าน ระหว่างนี้ก็ขันน็อตยึดเบลคเข้ากับเฟรม
3. ปล่อยมือเบลค เป็นเสร็จ
spwd
สมาชิก
สมาชิก

cu2egg เขียน:
spwd เขียน:
ผมได้วิธีตั้งติดตั้งเบลคให้ตรงจากในบอร์ดนี้
1. คลายน็อตที่ยึดเบลคกับเฟรมออก
2. กดมือเบลคค้างไว้ เบลคจะยึดใบจานทั้ง 2 ด้าน ระหว่างนี้ก็ขันน็อตยึดเบลคเข้ากับเฟรม
3. ปล่อยมือเบลค เป็นเสร็จ
ขอบคุณครับที่แนะนำ จะลองดูครับ
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย WingMTB »

บางทีก็ตั้งยากพอสมควรนะคับ แล้วยี่ห้อด้วย
ตอนขันน๊อตcaliperบางทีมันเลื่อนตามแรงขัน อาจต้องเอานิ้วช่วยดันให้discอยู่กลาง ตอนออกแรงขันครับ
ผมว่าง Hopeตั้งยาก(ร่องแคบ ใบdiscหนากว่าชาวบ้าน)
Shimano กับ Magura ตั้งง่ายกว่า ร่องกว้างกว่า
วิธีของพี่ข้างบนก็เป็นวิธีที่ดีคับ
spwd
สมาชิก
สมาชิก

WingMTB เขียน:บางทีก็ตั้งยากพอสมควรนะคับ แล้วยี่ห้อด้วย
ตอนขันน๊อตcaliperบางทีมันเลื่อนตามแรงขัน อาจต้องเอานิ้วช่วยดันให้discอยู่กลาง ตอนออกแรงขันครับ
ผมว่าง Hopeตั้งยาก(ร่องแคบ ใบdiscหนากว่าชาวบ้าน)
Shimano กับ Magura ตั้งง่ายกว่า ร่องกว้างกว่า
วิธีของพี่ข้างบนก็เป็นวิธีที่ดีคับ
ผมใช้วิธีแบบคุณ cu2egg แนะนำแต่ยังไม่ได้ผลครับ ขึงใช้วิธีคลายน็อต 2 ตัวเพื่อปรับช่องผ้าเบรคใหใบดิสอยู่ระหว่างกลาง แต่สังเกตุว่าจะมีน้ำมันเยิ้มออกมาบ้าง ตามรอยต่อตัวเบรค ไม่รู้จะมีผลอะไรรึป่าวครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

spwd เขียน:...มีน้ำมันเยิ้มออกมาบ้าง ตามรอยต่อตัวเบรค ไม่รู้จะมีผลอะไรรึป่าวครับ
พังแล้วครับ ถ้ารุ่นสูงหาซ่อม รุ่นเริ่มต้นก็ซื้อใหม่ได้เลย
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
spwd
สมาชิก
สมาชิก

น้องหนึ่ง เขียน:
spwd เขียน:...มีน้ำมันเยิ้มออกมาบ้าง ตามรอยต่อตัวเบรค ไม่รู้จะมีผลอะไรรึป่าวครับ
พังแล้วครับ ถ้ารุ่นสูงหาซ่อม รุ่นเริ่มต้นก็ซื้อใหม่ได้เลย
จะมีน้ำมันจะเยิ้มนิดเดียวตอนขันน็อตเท่านั้นครับไม่ได้เยิ้มตลอด แต่ก็ยังเบรคได้อยู่ครับ คิดว่ายังไม่พังมั้งครับ
spwd
สมาชิก
สมาชิก

spwd เขียน:
WingMTB เขียน:บางทีก็ตั้งยากพอสมควรนะคับ แล้วยี่ห้อด้วย
ผมใช้วิธีแบบคุณ cu2egg แนะนำแต่ยังไม่ได้ผลครับ ขึงใช้วิธีคลายน็อต 2 ตัวเพื่อปรับช่องผ้าเบรคใหใบดิสอยู่ระหว่างกลาง แต่สังเกตุว่าจะมีน้ำมันเยิ้มออกมาบ้าง ตามรอยต่อตัวเบรค ไม่รู้จะมีผลอะไรรึป่าวครับ
ขออภัยนะครับ ขอแก้ข้อความหน่อย ผมมือใหม่ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ได้ลองเกี่ยวกับเสือภูเขา หลังจากลองผิดลองถูกมาผมได้ทำแบบที่คุณ cu2egg ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ คิดว่าวิธีคลายน็อตผ้าเบรคให้ใบดิสอยู่ตรงกลางยังไม่ถูกและทำให้น้ำมันเบรคซึมออกมาได้ครับ ตอนนี้ผมขันกลับให้แนน่นเหมือนเดิมแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”