สอบถามเรื่องอุปกรณ์เก่าจากMTBล้อ26ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
kapikung69
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One man cycling
Bike: Trek
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องอุปกรณ์เก่าจากMTBล้อ26ครับ

โพสต์ โดย kapikung69 »

พอดีผมจะกลับมาปั่นจักรยานอีกครั้งครับจ้กรยานคันเก่าที่ผมเคยใช้เป็นTrek4500 ล้อ26 มีอุปกรณ์แต่งนิดหน่อยครับ สับจานxt ชุดจานslx ตีนผีxt ถ้วยคอking

ถ้าผมจะสับอุปกรณ์แต่งเหล่านั้นมาใส่จักรยานคันใหม่ที่พ่อผมซื้อมาเป็นtrekล้อ29สามารถนำมาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ

และถ้าได้มีร้านแถวราชพฤกษ์แนะนำไหมครับผมอยู่เพอเฟคพาร์คครับ

ขอบคุณครับ
ขี่คันไหน ขี่ยังไง ก็ยังสวยงาม......!
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องอุปกรณ์เก่าจากMTBล้อ26ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หลักๆ ของชุดขับย้ายมาได้ครับ ดูสปีดให้ตรงกัน
จาน ตีนผี มือเกียร์ต้องสปีดเดียวกัน
สับจานต้องดูแคลมป์รัดให้เป็นแบบเดียวกัน ขนาดเท่ากันด้วย

ส่วนจานย้ายมาได้ สปีดไม่ตรงไม่ดีเท่าไหร่แต่พอใช้ได้ มันจะมีปัญหาตรงที่ล้อเดิมเล็ก มักใช้จานใหญ่เพื่อให้ได้อัตราทดมาก ส่วนล้อใหม่ใหญ่ ต้องการจานเล็กเพราะอัตราทดมากไปมันจะปั่นไม่ไหว

ถ้วยคอของเก่าน่าจะเป็นคอตรง อันใหม่น่าจะคอนิ้ว

รายละเอียดหลายอย่างต้องว่ากันเป็นชิ้น ให้นั่งเทียนตอบตอนนี้ต้องบอกว่าย้ายไม่ได้ เพราะเทคโนโลยีต่างกัน แนวคิดต่างกันตั้งแต่ตอนออกแบบแล้ว ทางที่ดีถ่ายรูปหรือหิ้วรถไปร้านใกล้บ้านให้เค้าดูให้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”