สอบถามล้อ Shimano RS81 หมุนสะดุด ซ่อมได้ไหมครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

สอบถามล้อ Shimano RS81 หมุนสะดุด ซ่อมได้ไหมครับ

โพสต์ โดย edonkey »

เป็นล้อ Shimano RS-81 C35 (ล้อรับมือสองมา แล้วก็ปั่นมานานแล้วครับ)
ล้อหลังมีอาการหมุนแล้วสะดุด ฝืดๆ และมีเสียงออกมาจากด้านโม่
ถ้าปั่นถนนจริง จะไม่รู้สึก แต่ถ้าปั่นเทรนเนอร์ จะรู้สึกเลยว่าล้อมันสั่นๆ
เคยถามตัวแทนเจ้าหนึ่ง แจ้งว่าไม่มีอะไหล่แยกขาย
ไม่ทราบว่ามีร้านไหนซ่อมได้ไหมครับ แล้วมันมีอะไหล่ขายหรือเปล่า พวกเม็ดลูกปืน ถ้วย อะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: สอบถามล้อ Shimano RS81 หมุนสะดุด ซ่อมได้ไหมครับ

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ถ้าเป็นผม จะลองส่งร้านโปรไบค์ให้ช่างรื้อออกมาดูครับว่า
สาเหตุน่าจะมาจากอะไร และ ซ่อม/เปลี่ยนอะไหล่เลยครับ

อาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อ ลูกปืนในโม่ ก็ได้

ไหนๆถึงมือช่างแล้ว ก็ตรวจสอบเรื่องล้อเบี้ยว โบก ตั้งซี่ลวดใหม่เลย
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามล้อ Shimano RS81 หมุนสะดุด ซ่อมได้ไหมครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เปลี่ยนลูกปืนล้อ ลูกปืนโม่ได้ครับ แต่เปลี่ยนถ้วยไม่ได้
ล้อที่ใช้ไปพักนึงแล้ว ลูกปืนกับถ้วยจะสึก เปลี่ยนลูกปืนใหม่ อัดจารบี ปรับตั้ง ก็จะดีขึ้นระดับนึง
ควรล้าง อัดจารบีใหม่เป็นระยะ อย่างน้อยปีละครั้ง หรือหลังจากลุยน้ำลุยโคลน ทำก่อนที่ความเสียหายจะมากเกินควบคุมครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
freedom_plus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-2367624
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย freedom_plus »

ล้างจารบี เปลี่ยนลูกปืน รับรองหายครับ ของผมก็พึ่งทำมา รุ่นนี้ลูกปืน 3/16 หน้าหลังนะครับ ทำเองได้ที่บ้านเลยถอดง่ายมาก เห็นมีกระทู้ที่อธิบายการถอดเป็น วิดีโอก็มีนะครับ
(โม่หลังมันจะมีเสียงเล็กน้อย และให้ตัวเล็กน้อยเป็นปกตินะครับ)
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย
Bike: Giant defy 1
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย pom_att »

เคยเจอเคสนี้กับล้อ ultegra 6700 รู้สึกสะดุดเวลาปั่นบนเทรนเนอร์
ตอนนั้นคิดว่าเป็นที่ลูกปืนเลยจัดการรื้อเปลี่ยนซะเรียบร้อย ก็จริงตามคาดลูกปืนสึกจริงๆ ที่สำคัญถ้วยก็สึกด้วย งานงอกครับ เมืองไทยมีแต่ลูกปืนขายแต่ไม่มีถ้วยขาย ต้องสั่งจากนอกอย่างเดียว ตั้งแต่นั้นมาเลยรู้ว่าที่บอกๆกันว่าูกปืนชิมาโนทนอย่างนั้นอย่างนี้มันไม่จริงทั้งหมด ต้องบอกว่า "ลูกปืนของชิมาโนจะทนยันรุ่นเหลนได้ต้องได้รับการดูแลที่ดีด้วย"
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”