สายเบรค xtสั้นไป ต่อได้มั้ยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
jackstep1
สมาชิก
สมาชิก

สายเบรค xtสั้นไป ต่อได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย jackstep1 »

หรือต้องซื้อไหม่สถานเดียว
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: สายเบรค xtสั้นไป ต่อได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย Tungmanx »

ถ้าสายเบรคน้ำมันก็ซื้อใหม่ครับ ไม่เคยเห็นว่ามีการต่อนะ
ธนากรครับ
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 155 ม.8 ต.หงษ์เจริญ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร 86140
ติดต่อ:

Re: สายเบรค xtสั้นไป ต่อได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย ธนากรครับ »

jackstep1 เขียน:หรือต้องซื้อไหม่สถานเดียว
สรุปซื้อใหม่หรือทำอย่างไรได้บ้างครับ เปลี่ยนเฟรมใหม่กำลังเจอปัญหานี้ครับ ถ้าซื้อใหม่ชี้เป้าร้านหน่อยครับผมพร้อมราคาครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

สายดิสเบรคน้ำมัน ถ้ายาวเกินตัดได้ แต่ถ้าสั้นไป ต่อไม่ได้ครับ
จริงๆต่อนะได้ แต่ใช้งานจริงไม่ได้ ฝืนใช้ไม่นานมันก็รั่วตรงรอยต่อนั่นแหละ

ต้องซื้อใหม่ทั้งเส้น และไม่ใช่แค่สายแต่พี่ต้องซื้อสายพร้อม T-Needle 2ตัว(หรือConnecter Insertแล้วแต่จะเรียก) และ แหวน Olive 2ตัว T-Needle และแหวน Olive เอาไว้ใส่ปลายหัว-้ท้ายของสายด้วยครับ รวมถึงน้ำมันเบรคขวดเล็กอีก1ขวด เพราะตอนคลายน็อตที่ถอดสายเดิมออกจากคาลิปเปอร์ ยังไงก็ต้องมีหกมีรั่วออกบ้างแหละ

ถ้ามีทักษะทางงานช่างอยู่บ้าง ก็ซื้ออุปกรณ์ สายเบรค + T-Needle + แหวนOlive+น้ำมันเบรคShimano มาเปลี่ยนเองได้

อ่อ... ของพี่เป็น XT ดังนั้น ชุด T-Needle + แหวน Olive ต้องเป็นแบบ BH90 เท่านั้นนะครับ ส่วนสายดิสเบรคก็ต้องเป็น BH90 ด้วยเช่นกัน

ถ้าไม่เคยทำมาก่อน ให้ซื้อทั้งสาย และชุด T-Needle และแหวน Olive เผื่อไว้ได้เลย มีเสียของตอนตอกแน่ๆ

ถ้าคิดว่าเริ่มเยอะ ก็ยกไปที่ร้านดีกว่าครับ

จะให้ชี้เป้า แล้วพี่อยู่แถวไหนล่ะครับ?
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

ในกระทู้สาธิตนี้ เขาทำกับ Deore ซึ่งมันเป็น BH59 ครับ

ของพี่เป็น XT เป็น BH90 ตัวอุปกรณ์ต่างกันเล็กน้อย แต่เป็นแนวทางได้ชัดเจนพอสมควรครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236474
ธนากรครับ
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 155 ม.8 ต.หงษ์เจริญ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร 86140
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากรครับ »

MAD_MAX เขียน:สายดิสเบรคน้ำมัน ถ้ายาวเกินตัดได้ แต่ถ้าสั้นไป ต่อไม่ได้ครับ
จริงๆต่อนะได้ แต่ใช้งานจริงไม่ได้ ฝืนใช้ไม่นานมันก็รั่วตรงรอยต่อนั่นแหละ

ต้องซื้อใหม่ทั้งเส้น และไม่ใช่แค่สายแต่พี่ต้องซื้อสายพร้อม T-Needle 2ตัว(หรือConnecter Insertแล้วแต่จะเรียก) และ แหวน Olive 2ตัว T-Needle และแหวน Olive เอาไว้ใส่ปลายหัว-้ท้ายของสายด้วยครับ รวมถึงน้ำมันเบรคขวดเล็กอีก1ขวด เพราะตอนคลายน็อตที่ถอดสายเดิมออกจากคาลิปเปอร์ ยังไงก็ต้องมีหกมีรั่วออกบ้างแหละ

ถ้ามีทักษะทางงานช่างอยู่บ้าง ก็ซื้ออุปกรณ์ สายเบรค + T-Needle + แหวนOlive+น้ำมันเบรคShimano มาเปลี่ยนเองได้

อ่อ... ของพี่เป็น XT ดังนั้น ชุด T-Needle + แหวน Olive ต้องเป็นแบบ BH90 เท่านั้นนะครับ ส่วนสายดิสเบรคก็ต้องเป็น BH90 ด้วยเช่นกัน

ถ้าไม่เคยทำมาก่อน ให้ซื้อทั้งสาย และชุด T-Needle และแหวน Olive เผื่อไว้ได้เลย มีเสียของตอนตอกแน่ๆ

ถ้าคิดว่าเริ่มเยอะ ก็ยกไปที่ร้านดีกว่าครับ

จะให้ชี้เป้า แล้วพี่อยู่แถวไหนล่ะครับ?
ได้แล้วครับจากร้าน แสงทอง ขอบคุณมากครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”