ขอคำแนะนำครับ - การปรับปรุงสภาพรถเก่าให้ดีขึ้น

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
LoneRover
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA Bicycle

ขอคำแนะนำครับ - การปรับปรุงสภาพรถเก่าให้ดีขึ้น

โพสต์ โดย LoneRover »

สวัสดีครับ ผมอายุ 53ปี สูง 167ซม. หนัก 91 กก. เมื่อก่อนก็ขี่จักรยานในหมู่บ้าน หรือไปซื้อของเล็กๆน้อยๆ จนกระทั่งเมื่อ 3 เดือนที่ผ่านมาผมโดนหมอสั่งให้ออกกำลังกายลดน้ำหนัก ผมจึงเลือกปั่นจักรยานโดยใช้จักรยานคันเก่าที่ใช้กันทิ้งๆ ขว้างๆ ในบ้านตากแดดตากฝนมานานนับสิบปี แต่ก่อนผมก็รู้สึกชอบการท่องเที่ยวมากกว่าการขี่จักรยาน แต่เดี๋ยวนี้เกิดความรู้สึกที่กลับกันคือ พอเริ่มมาขี่จริงจังก็รู้สึกว่า อืมม์..มันน่าสนใจดีนะ แต่ก็ยังไม่อยากจะลงทุนอะไรมากมายนักเพราะยังอยู่ในระยะเริ่มต้น ผมคิดว่าขอให้ผมลดน้ำหนักตัวลงได้สัก 10 กก. ก่อนค่อยหาซื้อรถใหม่ แต่ตอนนี้ขอใช้ LA Bicycle ไปก่อนซึ่งคันนี้ผมซื้อมาประมาณ 14-15 ปีแล้วครับ (หากจำไม่ผิดน่าจะเป็น รุ่น Mirage รุ่นเก่า) ซึ่งจอดใต้ต้นไม้จนหลายส่วนขึ้นสนิมผมจึงอยากจะบูรณะรถเก่าคันนี้ขึ้นมาใหม่ โดยมีความหวังที่จะให้มันไหล ลื่น กว่าเดิมครับ

เท่าที่ศึกษาดู สิ่งที่ผมคิดว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนก็มี
๐ ยางเปลี่ยนเป็นยางเรียบ
๐ กะโหลก
๐ ดุมล้อหน้า-หลัง

คำถาม
(1) กรณีของกะโหลก และดุมล้อหน้า-หลัง ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนทิ้งหมดหรือ ผมเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนที่อยู่ข้างในมาใช้ของที่เกรดดีหน่อยก็พอครับ? ลูกปืนตรงกะโหลกเคยแตกมาครั้งหนึ่ง ช่างซ่อมมอเตอร์ไซค์ในหมู่บ้านเขาเปลี่ยนให้ แต่ก็รู้สึกขึ่แล้วมันไม่เหมือนเดิม
(2) ดุมล้อหน้า-หลัง หากผมเปลี่ยนไปใช้ของที่มียี่ห้อหน่อย เช่น Novatech มันจะทำให้ผมเห็นผลของการเปลี่ยนแปลงของการขับขี่ได้ชัดเจนหรือไม่ครับ? เพราะผมเห็นว่าราคายังพอรับได้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1680884

ขอขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pom47
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5772228
Bike: GIANT RINCON

Re: ขอคำแนะนำครับ - การปรับปรุงสภาพรถเก่าให้ดีขึ้น

โพสต์ โดย pom47 »

-เอาแบบเซอร์วิสทั้งคันดีกว่า อาจเปลี่ยนแค่ สายเบรก สายเกียร์ ลูกปืนในกะโหลก, ในถ้วยคอ และในดุมล้อ เปลี่ยนยาง โดยช่างร้านจักรยานนะครับ
-การเปลี่ยนดุมล้อ จะต้องเปลี่ยนซี่ลวดด้วยนะครับ จะทำให้ค่าซ่อมดูสูงเกินไป ซื้อคันใหม่ดีกว่า เดี๋ยวนี้จักรยานราคาถูกลงเยอะครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: ขอคำแนะนำครับ - การปรับปรุงสภาพรถเก่าให้ดีขึ้น

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เห็นด้วยว่าถ้าเปลี่ยนดุม ต้องตามด้วยซี่ลวด ค่าแรง สู้ซื้อใหม่เลือกให้เหมาะ ราคาไม่แรงคุ้มกว่า
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ซื้อใหม่อีกเสียง
รูปประจำตัวสมาชิก
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย poonchompoo »

1.กระโหลกของเดิมน่าจะเป็นแกนสี่เหลี่ยมลูกปืนเรียงเม็ด สนิมคงจะกินเม็ดลูกปืนกับร่องหมดแล้ว เปลี่ยนเป็นแบบลูกปืนตลับก็พอครับ ขึ้นอยู่กับขาจานด้วยครับว่าจะใช้ของเก่าหรือเปล่า
2.ดุมล้อหน้าหลังผมว่าใช้เป็นชุดล้อสำเร็จดีกว่าครับ เดาว่าน่าจะเป็นวีเบรค
3.ส่วนที่เหลือก็ถอดตะเกียบหรือโช้คหน้าออก ล้างทำความสะอาดเปลี่ยนลูกปืนคอ เช็คชุดเกียร์ แล้วก็สุดท้ายชุดเบรค
ถ้ารถมีความสำคัญกับเจ้าของหรือคุณค่าก็น่าซ่อมเก็บไว้ แต่ถ้าไม่มีอะไรมากผมว่าลงทุนซ่อมเท่าที่จำเป็นดีกว่าครับ เก็บเงินไว้ซื้อคันใหม่
ชีวิตต้องซู่...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”