ขาตั้งแบบจิกดุม ทำเองก็ได้ง่ายจัง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

bsompol
ขาประจำ
ขาประจำ
team: WKK HUAHIN team
Bike: merida สีขาว อวบ เอวเว้า
ติดต่อ:

ขาตั้งแบบจิกดุม ทำเองก็ได้ง่ายจัง

โพสต์ โดย bsompol »

จาก กระทู้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=64&t=9162 เป็นแรงบันดาลใจให้ลองทำดูครับ

งบประมาณลงทุน ท่อน้ำ PVC ขนาด 1/2 นิ้ว 1 ท่อน 59 บาท (ราคาโฮมโปร)

สามทาง จำนวน 8 ตัว ตัวละ 5 บาท รวมต้นทุน 99 บาท แต่... ยังไม่ทากาวครับ

แต่ความจริงผมฟรีหมดครับ เพราะแฮ้ปจากหน่วยงาน อิอิ :D อย่าบอกใครนะ

วันนี้ว่างฝนตกไม่ได้ไปไหนเลยลองทำดูครับ
เพื่อนแท้ย่อมเข้าใจในสิ่งที่เพื่อนเป็น
เปลี่ยนตัวเองเพื่อเอาใจใคร เหนื่อยเกินไปหรือเปล่า
bsompol
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida สีขาว อวบ เอวเว้า
ติดต่อ:

Re: ขาตั้งแบบจิกดุม ทำเองก็ได้ง่ายจัง

ลืมบอกไปครับว่า ฝั่งที่เป็นแกนปลดต้องบากปลายท่อออกประมาณ 2 cm ครับ ครึ่งหนึ่งเพื่อให้สามารถวางลงได้ครับ ส่วนอีกด้านสวมลองไปเลยครับ พอดี ๆ
เพื่อนแท้ย่อมเข้าใจในสิ่งที่เพื่อนเป็น
เปลี่ยนตัวเองเพื่อเอาใจใคร เหนื่อยเกินไปหรือเปล่า
DP
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขาตั้งแบบจิกดุม ทำเองก็ได้ง่ายจัง

โพสต์ โดย DP »

ซื้อท่อมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ตัด ไปๆมาๆ ค่าวัสดุ + กาว(ถ้าใช้) ไม่ถึงร้อย ... เดี๋ยวไปลองทำดูมั่งงับ
จน เครียด ... ปั่นจักรยาน !!!
รูปประจำตัวสมาชิก
MUNGKORN46
ขาประจำ
ขาประจำ
team: COLD-BLOOD MURDER
Bike: CARBON NO NAME

โพสต์ โดย MUNGKORN46 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ
โอกาสดีๆมีไม่มากอย่าใช้เปลือง
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณมากครับที่เอามาแชร์กัน
LUFT_KUNG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870264100
team: ไม่ีมีครับ
Bike: TOZZ

โพสต์ โดย LUFT_KUNG »

โอวมันเยี่ยมมากจอร์จจจจจจ ว่ะ5555+ ขอบคุณมากครับ ว่างๆจะไปทำมั่งครับ

รูปภาพ
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

โพสต์ โดย bancha.2518 »

ระวังล้มนะครับ โครงสร้างไม่แข็งแรง ประมาณเป็นลมนะครับ
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
bsompol
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

bpb เขียน:ระวังล้มนะครับ โครงสร้างไม่แข็งแรง ประมาณเป็นลมนะครับ
เท่าที่ใช้ตอนนี้ (ยังไม่ได้ทากาวติดท่อ)
ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ เรื่องความแข็งแรง นอกจากว่าเดินชน ขาตั้งแบบไหนก็ล้มครับ
เสืออ้วนอุบล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA TFS 500D

โพสต์ โดย เสืออ้วนอุบล »

เจ๋งครับ :D
ว่างๆจะลองทำดูมั่ง :mrgreen:
***************************ขอบคุณครับ************************
MUNGKORN46
ขาประจำ
ขาประจำ
team: COLD-BLOOD MURDER
Bike: CARBON NO NAME

โพสต์ โดย MUNGKORN46 »

ทำมาแล้วคร้าบ แหล่มมากเลย :lol: :lol: :lol:
พอดีวันนี้ว่าง เอาไงดีหว่า ลองของเลยละกัน
เลื่อยพร้อม ตลับเมตรพร้อม ท่อประปา 2 เมตรก็พอ (4 หุนนะครับ)
ผมลดความสูงลงหน่อย จาก 35-40 cm เป็น 33 cm (กำลังดี)
ใช้เลาแค่ 45 นาที (เริ่มจากวัด เลื่อย ประกอบเสร็จ)
เช็คบิลเลยละกัน :lol: :lol:
สามทาง ใช้แค่ 2 ตัวกลาง ตัวละ 7 บาท * 14 บาท
นอกนั้นเป็นข้องอ 6 ตัว ตัวละ 5 บาท * 30 บาท
ท่อประปา 2 เมตรมตรละ 15 บาท * 30 บาท
เสร็จสรรพ 74 บาทแค่เนี้ย
*ไม่ต้องทากาวยึดเลยครับ อัดแน่นๆ ก็ใช้ได้แล้ว (เผื่อขยับ หรือถอดเก็บ)
***ทริค วัดรอยบากตรงก้านแกนปลดให้ดีก่อนบาก ก็ o แล้วครับ
ตามรูปเลยครับ*รอยสีถลอกที่เฟรมนะ เกิดจากการยึดขาตั้งข้าง
เพิ่งเห็นหลังจากถอดออก หลังได้ขาตั้งแบบจิกดุมตัวใหม่นี่เอง :o
โอกาสดีๆมีไม่มากอย่าใช้เปลือง
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

โอว์จ๊อด...มันยอดมาก ขอนำไปทำและเอาไปเป็นไอเดียร์ให้คนอื่นๆบ้างนะครับ :mrgreen:
HONG41
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย HONG41 »

เอาลาค๊าบ :lol: พรุ่งนี้สงสัยงานเข้าแน่นอน
อุปกรณ์ เหลืออยู่พอดี เสร็จโจรแน่นอน :D
Q_Q
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Q_Q »

ทำเสร็จเมื่อวานครับ ... ทำไม่ค่อยดีเท่าไหร่... แต่ก็ โอเค ครับ.... ใช้ได้
ไฟล์แนบ
"ถีบ ถ่าย เที่ยว" --------- "น่ า น" --------- --------- "เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอน" ---------
_ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _
ความสวยงามมักจะพบระหว่างเดินทางเสมอ
kapowdirek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๘๔๐๒๕๘๒
team: चीनी भाषा
Bike: ถึงจะสิ้นวิญญานกี่ครั้ง ฉันก็ยังรักเธอฝังใจ แม้จะสิ้นดวงจันทร์ไฉไล ไม่เป็นไรเพราะยังมีเธอ ฟ้าจะมืดจะมัวช่างฟ้า ขอให้มีสายตาหวานละเมอ ถึงจะสิ้นแผ่นดินนะเธอ ให้ได้เจอยิ้มเธอชื่นใจ

โพสต์ โดย kapowdirek »

OH MY GOD มันยอดมาก(^^)
// ^) (^ ?
H A V E A N I C E D A Y J A
AT-5L
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-9679188
Bike: MOSSO

โพสต์ โดย AT-5L »

ไอเดียดีมากเลย....เดี๋ยวจะลองทำดู
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”