ThaiMTB.com

วันเวลาปัจจุบัน 21 ต.ค. 2014, 22:04

* เข้าสู่ระบบ    * สมัครสมาชิก * FAQ

กลับไปยังกระทู้  [ 48 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4  ต่อไป หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » เทคนิคการซ้อม/อุปกรณ์ » อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)
เจ้าของ ข้อความ
  23 มี.ค. 2010, 19:26 
      ข้อมูลส่วนตัว  
ภาพประจำตัวสมาชิก

Tel: 089 776-9110
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.www.veenono.com
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน viewtopic.php?f=57&t=247306&p=3343446#p3343446

สถิติออนไลน์: 193d 20h 31m 24s
ต้องคอยทะเลาะกับ รปภ.การไฟฟ้าเวลาแอบไปจอดรถ...
.
. :P :P
.
.
และแสงเพชรครับ.. :P

จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ

23 มี.ค. 2010, 20:05 

team: Esso อุตรดิตถ์
Bike: Giant xtc 27.5 / Dahon DASH P8

สถิติออนไลน์: 139d 10h 15m 40s
ส่วนใหญ่ผมซื้อร้านในเน็ตเอาจบเลยครับ เอามาใส่เองสบายใจดี ซ่อมได้บ้างไม่ได้บ้าง เป็นลอยก็ด้วยมือเราเองอย่างน้อยไม่เสียความรู้สึกที่คนอื่นทำ :lol: :lol:

23 มี.ค. 2010, 20:44 

Tel: 083-433-8889
Bike: TREK4300/09

สถิติออนไลน์: 14d 21h 53m 23s
แสงเพชรใกล้บ้านผม(แยกบางพลัด)แต่ผมเลือกปั่นไปแสงทอง(นนท์),XC LIFE รู้สึกเหมือนเป็นลูกค้ามากกว่าครับ

24 มี.ค. 2010, 03:10 

Tel: 082-566-1122
Bike: จักรยานเก่าๆ ยืมเค้ามาขี่

สถิติออนไลน์: 1d 5h 57s
เข้ามาดูครับ 8-)

24 มี.ค. 2010, 07:25 

Tel: 0858129371
Bike: trek6000,trek1.9,giant xtc,Bianachi Nirone 7,Bianachi 1885,trek1400

สถิติออนไลน์: 32d 6h 28m 46s
จะว่าไปผมก็เป็นลูกค้าแสงเพชรมาเกือบ 30 กว่าปี ตั้งแต่ ปรีดา BMX ออกรุ่นแรกเลยตอนนั้นผมอายุแค่ 14-15ปี แต่ตอนหลังย้ายบ้านไปอยู่อีฟากของกรุงเทพฯเลยไม่ได้เข้าไปเที่ยวแต่วันก่อนผมผ่านและแวะเข้าไปแทบตกใจว่าของทำไมมันมากมายขนาดนี้การตอนรับผมว่าก็เหมือนเดิมผมว่าก็เป็นธรรมดาครับ ไม่เปลี่ยน
ผมไปร้านจักยานจนถึงบริษัทผู้นำเข้าไม่ว่าที่ไหน ก็ไม่ต่างกันหลอกครับถ้ามีพนักงานขายที่จ้างมาโดยตรง ก็ต้อนหน้าต้อนหลังดีจนรำคาญและราคาก็กระชูด ถ้าไม่มีพนักงานขายที่จ้างมาก็รอไปก่อนแต่แสงเพชรคงความเป็นเอกลักษณ์อย่างนี้มายาวนานและถ้าใครเข้าร้านนี้มานานก็จะรู้ว่าเจ้าของร้านเขามีน้ำใจ ถ้าเป็นลูกค้าเก่าก็พิเศษอีกด้วย ไปหลายๆที่แล้วจะเข้าใจ

24 มี.ค. 2010, 09:24 

team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser

สถิติออนไลน์: 225d 2h 53m 41s
ผมชอบร้านนี้ครับ ไปจอดรถในการไฟฟ้าได้สบาย เ้ดินออกมาแวะซื้อกล้วยปิ้งตรงหน้าประตู แล้วไปกินก๋วยเตี๊ยวหมูตุ่นก่อน ให้อิ่มก่อนแล้วค่อยเข้าไปที่ร้าน 5 5 5
ผมว่าของร้านนี้เยอะดี มีของแปลกๆที่ไม่เจอในร้านอื่นด้วย เรื่องเฮี่ย 2 คน ต้องทำใจทางที่ดีถามเฮี่ยคนน้องเลยดีกว่า สินค้าถามราคาได้ แต่แนะนำให้ถามที่เดียวเลย อย่าถามแบบนี้เท่าไหร่ นั้นเท่าไหร่ โน้นเท่าไหร่ สนใจอะไรเดินดูไว้ก่อนแล้วมาปักหลักคุยกับเฮี่ยเค้าเลยที่เดียว จบครับ จบสวยทุกครั้ง เรื่องช่างไม่ทราบ แต่เท่าที่ดูแล้วไม่ค่อยน่าใช้บริการเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ผมซื้อมาแล้วใส่เองถ้าใส่ไม่ได้ก็ไปให้ร้านจักรยานแถวบ้านใส่ให้

24 มี.ค. 2010, 10:44 

Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

สถิติออนไลน์: 109d 3h 50m 9s
เป็นลูกค้าตั้งแต่ประกอบรถใหม่ๆล่ะครับ...ของเย๊อะจริงๆราคาก็ไม่แพง
เหมาะกับการซื้อแล้วไปใส่เองมากกว่า...ช่างผมยังไม่ไว้ใจครับ ;)
เฮียที่อยู่ในร้านก็บริการดีและให้คำตอบที่ดีนะครับ...ผมไปวันธรรมดาซะส่วนใหญ่ ถ้าคนเย๊อะก็ต้องรอจังหวะที่แกว่างหน่อยครับ... :D

366 Green Canals For The King

24 มี.ค. 2010, 11:23 

Tel: 0891268366
team: PoMprAchUl
Bike: สีขาว

สถิติออนไลน์: 3d 3h 53m 59s
ไปวันธรรมดาช่วงก่อนเลิกงาน (คือโดดงาน :lol: )
น่าจะดีกว่า(ถ้าคนเยอะ จะเซ็งเป็ดดดดด)
มีข้อมูลสินค้าและราคา แล้วค่อยเข้าร้านจะดีกว่า
บางทีถามเพื่อน แล้วให้เพื่อนที่เข้าร้านบ่อยซื้อให้สะดวกดี
บางวันไปเดินเล่นดูของก็เพลินดี เกิดกิเลสกันไป
ก๊วยจั๊บร้านข้างๆอร่อยนะครับลองดู
เซ็ง....แต่ก็ซื้อ 555555 :lol:

24 มี.ค. 2010, 12:53 

team: ปั่นคนเดียว .... แต่ ไม่เหงา
Bike: Giant , Jamis , KHS , Kuwahara , Merida , Klein และ Trek 2.5 เสือหมอบ . . . . .

สถิติออนไลน์: 38d 12h 15m 57s
:mrgreen: :mrgreen:

ผมไม่เคยไปหรอก ร้านนี้ ..... เพราะ อยู่ไกล จากบ้านของผมมาก

มีแต่ โทรไปถามว่า มีของไหม และ ราคาเท่าไร .......... เจ้าของร้าน ก็ เต็มใจ ตอบคำถามดีนะครับ

อ่านจาก หลาย ๆ ความเห็นแล้ว ...... ร้านนี้ คงจะมีของเยอะมาก ๆ และ ราคา ก็ โอเค ( ของซื้อของขาย ก็เป็นธรรมดา น่าจะต่อรองราคาได้ )

อย่างนี้ ต้องหาโอกาสไปที่ร้าน บ้างแล้ว .........

:mrgreen: :mrgreen:

24 มี.ค. 2010, 13:37 

Tel: 0875118434
team: กำลังหาอยู่
Bike: GT OUTPOST(น้องสอง)

สถิติออนไลน์: 38d 18h 54m 51s
:) ผมเคยซื้อของร้านนี้ครั้งสองครั้งครับ ผมว่าร้านนี้ของโชว์เยอะดีนะครับ ถ้าทำการบ้านไปแล้ว ยืนดูของแล้วควักตังต่อรองก็สบายไป แต่ถ้ายังตัดสินใจไม่ได้ อันนี้จะเกิดอาการโดนทิ้งล่ะครับ จะกลับมาอีกทีก็ตอนจ่ายเงิน แต่ผมก็เฉย ๆ นะ เพราะคนขายของก้ต้องมีบ้างล่ะครับ ส่วนตัวก็เคยขายของมาเหมือนกันก็เข้าใจครับ เราก็อยากขายให้ดีที่สุด แต่ในบางครั้งก็ทำไม่ได้เพราะเหตุผลต่าง ๆ ยังไงถ้าสะดวกร้านไหนแล้วทำการบ้านมาแล้วก็ซื้อ ๆ เถอะครับ ส่วนเรื่องซ่อมรถอันนี้ผมไม่รู้เหมือนกันครับเพราะเป็นขาประจำอีกร้านนึง เลยไม่ขอ comment นะครับ

24 มี.ค. 2010, 14:27 

Tel: 0815529537
Bike: Jamis, Merrida, Chevrolet, Doppelganger

สถิติออนไลน์: 1d 28m 42s
ซื้อรถร้านนี้ไป 5 คัน เค้าไม่สนใจลูกค้าหรอก เราก็เดินดูคันโน้นคันนี้ไปเรื่อย ถ้าจะซื้อรถต้องโทรไปถามก่อน จะได้ไม่เสียเที่ยว คอยนานเป็นเรื่องปกติ มีคนเข้ามาซื้อจักรยานให้เด็ก ๆ เยอะ ต้องรอช่างประกอบ ถ้าซื้ออุปกรณ์ร้านแกส่วนใหญ่ก็ทำให้ฟรี เคยสั่งไมล์จากเน็ตแล้วติดเองไม่ได้ เลยโดนแกคิดตังค์ สรุปว่าแพงกว่าซื้อร้านแกอีก

พี่นักปั่นบอกมีร้านแถววัดหิรัญรูจี วงเวียนใหญ่ บริการดีกว่า ขายถูกกว่า ใครไปแล้ว เป็นยังไง บอกด้วยนะคะ

24 มี.ค. 2010, 14:44 

Tel: 0810744555
team: เสือ ซิงซิง
Bike: trek 8500

สถิติออนไลน์: 9d 23h 26m 18s
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เคยใช้บริการสั่งซื้อกับร้านนี้มา 2-3 ครั้ง แกเต็มใจบอกราคานะครับ ไม่มีน้ำเสียงใส่อารมณ์
ครั้งสุดท้ายเมื่อ 3 ปี ที่แล้วก็ได้ผมเคยโทรไปถามเรื่องเฟรม โครโมรี กับแก แทนที่จะพยายามขายของราคาแพงเข้าไว้
เพราะตอนแรกถามเรื่อง dragon ( แกบอกมีแต่ 17 ) แต่แกก็แนะนำเรื่องให้หาที่เข้ากับขนาดร่างกาย ชอบขี่แบบไหน ก็เลยไปได้ KHS ST ขนาด 15 ของใหม่ ปี 2000- กับเฮีย ( ได้มา 6500- ) ผมเลยประทับใจตรงนี้แหล่ะ ถ้าเป็นบางร้านผมว่าคงจะเสนอ dragon ให้ผมแน่ ๆ

24 มี.ค. 2010, 15:38 

Bike: dahon

สถิติออนไลน์: 36d 15h 16m 23s
ผมไปร้านนี้มาหลายหนเหมือนกันเข้าไปทางร้านดูไม่ค่อยสนใจลูกค้าแต่ก็ดีเหมือนกันจะได้เดินดูของไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องมีใครมาคอยยุ่งสนใจอันไหนแล้วค่อยไปถามเฮีย ส่วนราคาก็ถูกดี

27 มี.ค. 2010, 13:15 

Tel: 0816158672
team: ขี่คนเดียว ป่าว..เปรี่ยวหัวใจ
Bike: Rocky Mountain @ blizzard ### Santacurz @ superlight ### HI-LIGHT @ TITANIUM ### SCOTT windriver @ by mj.bike

สถิติออนไลน์: 19d 17h 8m 21s
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่อยู่กับ อคติของเรามากกว่า

เพราะแต่ละคนตั้งความหวังไว้ไม่เท่ากัน ...บางคน
อยากจะเข้าไปดูของเฉยๆ ถามราคาบ้าง ก็อาจจะไม่อยาก
ให้คนขายมาเซ้าซี้ แสงเพ็ชร จะประมาณนี้ ...บางคน
อาจจะตั้งใจเข้าไปซื้อ พกเงินในกระเป๋าไว้แล้ว พอเข้าไป
แล้วไม่มีคนสนใจ ก็จะคิดว่า ข้าจะมาอุดหนุน แต่เอ็งไม่สนใจเลย
ก็จะรู้สึกไม่ดี พาลแอนตี้ไปเลย

ผมก็เป็นลูกค้าคนหนึ่งของที่นี่ ซื้อของไปเป็นแสนแล้วมั๊ง
เฮียคนน้อง ถ้าลูกค้าไม่เยอะ แกก็ OK นะ ให้ราคาพอใช้ได้
เฮียคนพี่ จะดูอารมณ์ดีกว่า คุยเล่นได้ แต่หลานแก หนุ่มๆหน่อย
หน้าตาจะดูนิ่งๆไปหน่อย ถ้าไม่คิดมาก หวังมาก็ไม่มีอะไร

ที่เคยประกอบรถ ผมเขียน ริสต์ของที่จะซื้อ เอาไปให้แกเขียนราคาให้เลย
แล้วกลับมาเปรียบเทียบกับร้านอื่นๆดุ อันไหนถูกกว่าก็เอา
อันไหนแพงกว่าก็ไปซื้อร้านอื่นที่ถูกกว่า

ส่วนเรื่องเอารถไปให้ร้านนี้เซอร์วิส อย่าเลยครับ ช่างแกห่วยมาก
ครั้งแรกไปซื้อยางนอกยางใน ให้ใส่ให้ ก็คิดค่าเปลี่ยนใส่ 20 บาท
ขับรถออกจากร้าน ไปถึง พุทธมณฑล ปรากฎว่า ยางในรั่ว
โมโหมากเลย ช่างอะไรเนี่ย แค่เปลี่ยยาง ยังทำยางรั่วได้ แต่ก็ไม่เข็ด
วันหลังก็ยังไปอุดหนุนอีก แต่ไม่ขอรับการบริการแล้ว คงเป็นนโยบายของร้าน
เน้นขายอย่างเดียว กลัวลูกค้ามาอยู่ในร้านนานเกินไป

ทั้งน้ำอดน้ำทน จนเมีย...ปราม..

...ว่า ห ยุ ด up ได้แล้วนะจ๊ะ..ที่รัก...555

27 มี.ค. 2010, 23:39 

Images: 0
Bike: Merida

สถิติออนไลน์: 5d 22h 31m
โดนเรื่องช่างเหมือนกับ แต่ไม่ขอเล่าดีกว่า

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้  [ 48 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4  ต่อไป หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » เทคนิคการซ้อม/อุปกรณ์ » อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)