ช่วยตอบที่ว่า....ร้านแสงเพรช

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
HHHX2
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida
ติดต่อ:

ช่วยตอบที่ว่า....ร้านแสงเพรช

โพสต์ โดย HHHX2 »

ช่วยตอบที่ว่า ทำไม่
1.นักปั่นแถวฟั่งธน บางกลุ่มหรือส่วนหนึ่ง ถึงไม่ชอบเอารถไปทำที่ร้านแสงเพรช พอผมถามก็มักจะได้คำตอบว่า ต้องรองไปดูและจะรู้เอง
2.ผม เห็นมีหลายกระทู้ที่ตำหนิการบริการของร้านจักรยานต่างๆ และก็มีผู้ที่ตอบเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นั้นมากมาย แต่พอเป็นกระทู้ตำหนิร้านแสงเพรช ผู้ที่ตั้งกระทู้โดน(ด่า)อย่างมากมาย

ปล1.ผมไม่ได้มีอะไรคาใจกับร้านแสงเพรช แต่ อยากรู้จริงๆ
ปล2.หวังว่าผมคงไม่โดนด่านะ
newcomer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-685-9245
team:   [Bike Joy]
Bike: [MERIDAซ่าสุดๆ]          [GIANTวัดแจ้ง]

Re: ช่วยตอบที่ว่า....ร้านแสงเพรช

โพสต์ โดย newcomer »

เอาเป็นเรื่องส่วนตัวของผมแล้วกันน่ะครับ

ตอนซื้อรถ
ตอนไปซื้อจักรยานผมไปมองๆจับๆไม่มาถามสักคำเหมือนไร้ตัวตน
ขอแค่มาบอกว่าเลือกดูได้เลยน่ะครัยสนใจรุ่นไหนถามได้ก็พอแต่นี้ไม่มีเลย
แต่พอเราบอกว่าจะมาซื้อเท่านั้นแหละครับล่ะจากทุกสิ่งที่ยุ่งอยู่มาคุยอย่างดีทันที
ทั้งที่ตอนแรกพ่อกับผมเหมือนไร้ตัวตนอยู่ในร้าน

ตอนโช๊คมีปัญหาที่ล็อคเอ๊าท์
ไปถึงร้านก็ไปบอกกับเจ้าของร้านว่าโช๊คเสียล็อคไม่ได้เพราะเหมือนตัวปรับมันรูด
เจ้าของร้านสีหน้าไม่พอใจบอกว่าซ่อมได้แต่อย่าซ่อมเลยเปลี่ยนโช๊คไปดีกว่า
พอเราบอกว่าดูให้ก่อนได้ไหมก็เดินหนีเข้าไปห้องแอร์รับแขกอีกคนที่มาซื้อของ
จนต้องไปบอกช่างให้ดูให้หน่อย - -

ส่วนใหญ่จะเกิดกับเจ้าของร้านที่เป็นคนน้อง(คิดว่าเป็นคนน้องเพราะอีกคนที่ใส่แว่นและดูมีอายุก็บริการค่อนข้างดี)

มีสองเรื่องที่คาใจผมอยู่ทุกวันนี้กับร้านนี้
ผมจะโดนด่าโดนว่าจากพี่ๆท่านอื่นหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกันแต่สิ่งที่ผมได้มาคือเรื่องด้านบนครับ
คนโสดก็เหมือนโลกตอนกลางวัน มองไม่เห็นพระจันทร์แต่ไม่ใช่ ไม่มี
aea.nk25
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0934695451
team: สมาคมกีฬาเมืองพัทยา
Bike: RIDLEY
ตำแหน่ง: พัทยา ชลบุรี

Re: ช่วยตอบที่ว่า....ร้านแสงเพรช

โพสต์ โดย aea.nk25 »

ไม่มีร้านไหน 100%หรอกครับ
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เต »

แฟน ๆ ร้านนี้ค่อนข้างเยอะ เพราะเป็นร้านเก่าแก่ ในละแวกฝั่งธนอ่ะครับ
ข้าวของร้านนี้เยอะดีครับ มีให้เลือกหลายยี่ห้อ หลายรุ่น
หาที่ไหนไม่เจอ ก็อาจจะเจอร้านนี้ก็ได้... ซึ่งอันนี้เป็นข้อดี

ต่อไปเป็นการติเพื่อก่อนะครับ
ช่างร้านนี้น้อยครับ.... เวลาคนเข้าร้านเยอะ ทำไม่ทัน
ส่วนตัวผมเคยเซ็งน้าช่างหูตึงร้านนี้น่ะครับ งานไม่เนี๊ยบเลย แถมยังทำให้รถ + อะไหล่ที่เพิ่งซื้อเป็นรอยอีกตั่งหาก
ดังนั้นถ้าจะให้ซ่อมอาการเสียที่ยาก ๆ ผมไม่ไว้ใจร้านนี้เลย

แล้วคนขายที่พอจะรู้เรื่องอะไหล่ และบอกราคาขาย-ส่วนลดได้ ทั้งร้านมีอยู่แค่ คน - สองคน
อาซ้อทำหน้าที่แค่เอาคำถามไปถามเฮียเจ้าของร้านอีกทีเท่านั้น
เวลาคนเข้าร้านเยอะ แล้วอยากถามอะไรเพิ่มเติม นี่รอนานจนเซ็งครับ....
ถามลูกค้ากันเองนี่ อาจจะรู้ดีกว่าด้วย :P (ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ เฮียเจ้าของยังขี่จักรยานเองด้วยหรือเปล่า)

ส่วนเรื่องที่คนเข้าร้านเยอะ ๆ แล้วทอดทิ้งลูกค้านี่เป็นทุกร้านแหละครับ ทำใจ...
อยากได้การเอาใจใส่ดีดี ไปวันธรรมดาสิครับ :lol:
แล้วจะไม่เกิดอาการเซ็ง กับร้านเซงเป๊ดดด.... :lol:
golfy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Liverpool
Bike: จากเคยใช้ Merida แต่ตอนนี้ผมโดดกะ GT i drive

โพสต์ โดย golfy »

ร้านนี้เหมาะกับการเข้าไปซื้ออะไหล่มาใส่เองคับ ผมประกอบมาสามคันเซ็ทเกียร์ไม่จบสักคัน เคยเอารถไประเบิดรอขาย ก็เล่นรวมโช้ค กะ จานหน้าฟันแหลมๆ ไว้ในกองเดียวกัน ดีนะที่รอยนิดเดียว แต่ผมชอบไปดูอะไหล่คับเยอะดี
การถอยออกไปจากสนามรบของชีวิต ทำงานเงียบ ๆ ด้วยเป้าหมายที่สร้างสรรค์ คือคำตอบหนึ่งต่อคำถามที่ว่า จะอยู่อย่างไรในสถานการณ์ที่ทุกอย่างกำลังพังทลาย
Judy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลานพระรูปฯ
Bike: specialized-enduro /jamis - xam2 /rm - ss396

โพสต์ โดย Judy »

ถ้าเป็นลูกค้าหน้าใหม่ ต้องทำใจครับ เฮียเค้าไม่ค่อยสนใจคุณหรอก
นอกจากจะตั้งใจมาซื้อเลย ถึงจะได้คำตอบ
ถ้าคุณไปซื้อของต่อจากคนที่ต่อราคาแล้วไม่เอาของ
คุณจะเจอแจคพ๊อตยิ่งกว่านี้ครับ (ลูกค้าเก่า ๆ ก้อโดนเหมือนกัน)

ส่วนที่ใคร ๆ ว่าต้องไปลองเอง
นานาจิตตังครับ เพราะบางคนอาจชอบร้านแนวนี้ หรือบางคนอาจจะไม่ชอบก้อได้
แต่แนะนำว่าซื้ออะไหล่ร้านเฮียแล้วไปใส่ที่อื่น(ถ้ามีร้านที่รู้จักกันนะ) จะดีกว่าครับ
noom di
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-1803219
Bike: yz-o
ติดต่อ:

โพสต์ โดย noom di »

ไอ้เรื่อง ขุ่น หมอง ใจ กับร้าน มันมีกันทุกร้านแหละมันอยู่ที่เรา เรารับได้ก็ใช้บริการต่อ
รับไม่ได้ก็ไม่ต้องไปร้านนั้นอีก
ส่วนตัว ร้านแสงเพชร ที่เคยไปของยอะดี ขอดีอย่างหนึ่งเวลาราดูของจะไม่มีใครมาประกบ ถามนู้น ถ้านี้
เอาอะไร ยังงัย เอาเลยไหม เพราะบางที่เข้าไปก็ยังไม่มีแผนว่าจะซื้ออะไร เข้าไปดูอยากได้ก็ค่อยถามเขาก็จะหยิบมาไห้ดู
ส่วนราคา บ้างก็ถูกดี โดยเฉพาะของที่ขายไม่ออกอามาลดราคา บ้างก็ปรกติ
แต่ที่งง เคยถามราคาเฟรมมือสอง ถ้ากับคนใส่แวน บอก สองหมื่นแปด พอตัดใจจะเอาถามกับคนที่ไม่ใส่แว่น บอก สามหมื่น
เลยตัดใจไม่เอาซะ สบายใจดี หรือว่าช่วงนี้ใครแวะไปลองถามให้หน่อยจะเป็นพระคุณ เฟรมตัวที่มีสติกเกอร์การบินไทยแปะอยู่
ยี่ห้อโคน่า
rabbit_75
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: คุ้มเกล้า BKK

โพสต์ โดย rabbit_75 »

ผมก็ซื้อของมาหลายร้านนะครับ ร้านนี้ก็ไปบ่อยชอบซะด้วย

ก็ตรงที่แกไม่ค่อยมาสนใจนี่ล่ะครับ เพราะถ้าผมจะซื้ออะไรก็จะหาข้อมูลไปก่อนแล้ว

ไปถึงก็บอกรุ่นถามราคา แพงไปก็ไม่ซื้อ แต่ปกติผมว่าราคาร้านนี้ก็ไม่ใด้แพงไปกว่าที่อื่นนะครับ

ที่บอกชอบเพราะบางทีผมไปก็ไม่ใด้ซื้ออะไรเดินดูโน่นดูนี่ ของมันเยอะดีครับ(สร้างกิเลส :mrgreen: ) ก็ดีไม่มีคนมาเดินตามหรือมาถามว่า เอาอะไรดีครับ รับอะไรดีครับ เบื่อจากในโฮมโปรมาพอละ อยากใด้อะไรเดี๋ยวผมถามเอง :mrgreen:

เรื่องช่าง ไม่มีเม้นครับเพราะผทมีร้านซ่อมประจำอยู่แล้ว
1RON HORSE
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย 1RON HORSE »

ไปซื้อของมาใส่เองครับ ส่วนตัวไม่เคยมีอะไรคาใจกับร้านนี้ ของถูกซะอีก(บางชิ้น)
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๕ ๐ ๓ ๒ ๘ ๑
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ตำแหน่ง: บัานพัชราพร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กระดิ่งทอง »

ของที่หาทั่วไปไม่ได้มักจะไปเก็บที่ร้านนี้ตลอดครับ ราคาอยู่ในระดับซื้อเยอะๆ ก็คุ้มดีมีลดให้ตลอด (เอาเป็นว่าได้ค่ารถไปกลับ)

แต่ไม่ใช้บริการ service เลย
แก้ไขล่าสุดโดย กระดิ่งทอง เมื่อ 21 มี.ค. 2010, 11:35, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
hs3fqz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877134416
team: ตลิ่งชัน
Bike: Merida
ตำแหน่ง: โคราชและกทม.

โพสต์ โดย hs3fqz »

ตัวใหญ่ค่อนข้างเจ้าอารมถ้าบุคลิคไม่ดีไม่ต้องถามราคาเลยมันไม่สนมันนึกว่าไม่กล้าซื้อไปร้านเอ็กซีไรเลยส่วนเมียพูดดีการค้าขายมันต้องพูดดี พูดเพราะถ้าถามราคาแล้วท่านไม่ซื้อมันจะเสียอารมไม่เชื่อรองดูนี้คือนิสัยเขาละ
R_ROM_D
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909935186
team: R-11 Bike (ราบ11)
Bike: SL3, CLX 2.0, 1-20, NRS
ตำแหน่ง: 9 หมู่ 4 ต.ดอนมะนาว อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี 72110

โพสต์ โดย R_ROM_D »

ไม่เคยใช้บริการเหมือนกัน อยู่ไกลบ้านไปหน่อย
แต่เมื่อวานเพิ่งโทรไปถามเฟรม ได้รับคำตอบที่ดีครับ
ferrari
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพมหานคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ferrari »

ร้านนี้ของเยอะดีครับ ยืนดูแล้วเกิดกิเลสเป็นอย่างมาก ผมยืนดูของอยู่ก็ไม่มีใครมากวนใจดีครับ แต่พอถามมากๆเข้าชักไม่อยากตอบซะงั้น ของที่ไหนไม่มีลองมาที่ร้านนี้ดูอาจจะได้ของที่หาอยู่ก็ได้นะครับ ราคาอาจจะแพงกว่านิดหน่อยพอรับได้ครับ สรุป ผมให้สามดาวครับ :lol: :lol: :lol:
มะระณัง เม นิยะตัง ความตายของเราเป็นของเที่ยง
น้าหมู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-7391077
team: -SOSAY BIKE
Bike: XTC team.GIANT Hard Line7200.

โพสต์ โดย น้าหมู »

ตอนซื้อคุยกับคนพี่ตกลงราคาเรียบร้อยแต่ตอนจ่ายเงินคนน้องคิดอีกราคา คนพี่บอกราคาต่ำ คนน้องบอกราคาสูง ร้านเดียวกันแต่บอกราคาไม่ตรงกัน ส่วนช่างหูไม่ค่อยดีฝีมือก็ไม่ค่อยดี ที่จอดรถน้อย ข้อดีของในร้านมีให้เลือกเยอะส่วนมากซื้อมาประกอบเองครับ แต่ตอนนี้ไปคบ XC-life ไปมาสะดวก ครั้งสุดท้ายสั่งประกอบล้อผมไม่มีเวลาโอนค่ามัดจำ เจ้บอกไม่เป็นไรเชื่อใจลูกค้า :lol: :lol: :lol:
คนเราถอยมาสักก้าวคงไม่ผิด ไม่ใช่เราแพ้แต่แค่กลับมาเหยียบจุดยืนของตัวเองให้แน่นๆ
v3
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080 - 6146XXX
team: -
Bike: mini java + แม่บ้านญี่ปุ่น

โพสต์ โดย v3 »

สำหรับผม

สักปีนึงผ่านมาแล้ว วันนั้นผมไปร้านแสงเพชร จำได้ว่าสักหกโมงเย็น ตั้งใจว่าจะไปซื้ออะไหล่สักชิ้น น่าจะเป็นยางในนะ จำไม่ค่อยได้แล้ว และก็กะว่าจะถามราคาอะไหล่ด้วย 3 ชิ้น ล้อ+ใบดิส,โช้ค,บันได จะได้เก็บสตางค์ถูก

ที่ร้านนั้น ส่วนนอกร้านเห็นมีลูกค้าคนนึงอยู่กับช่าง ในร้านมาผมอยู่กับเจ้าของร้านวัยกลางคน(ปลายๆ) ผมก็สอบถามราคาอะไหล่อย่างที่ตั้งในน่ะครับ ชิ้นแรกก็ตอบปกติ ชิ้นที่สองเริ่มชักสีหน้า ชิ้นที่สามพี่แกเดินหนีออกไปข้างนอกเลย ไม่ตอบ ผมงงอยู่แป็บนึง ก็เดินออกจากร้าน ยางในก็ไปซื้อที่อื่นเอา

ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนโดนดูถูกอย่างมาก อะไหล่ชิ้นนึงไม่ใช่บาทสองบาท ไม่ได้พิมพ์แบงค์ใช้เองหรือเสกเงินได้นะเฟ่ย จะให้ถามแล้วซื้อเลยหรือยังไง ถ้ามีเงินเยอะขนาดนั้นวันนั้นผมจะซื้อแล้วเขี้ยงใส่หน้าให้(เขี้ยงแล้วกลับบ้านนะ) ถ้าอยากขายแต่คนมีเงินก็ติดป้ายสิ ว่าจะขายแต่กับเศรษฐี คนธรรมดาข้าไม่ขาย จากวันนั้นไม่ไปอีกเลย และก็จะไม่ไปอีกแล้ว

ปัจจุบันมีร้านมาเปิดที่ถนนราชพฤกษ์ใกล้บ้าน ถึงจะมีอะไรไม่พอใจบ้าง แต่รวมๆก็ถือว่าดี หลายครั้งถึงไม่ซื้อก็ถามราคาได้ เขาก็ตอบมาตามปรกติ เกรงใจจริงๆ ถ้ามีเงินก็คงอุดหนุนเขาล่ะครับ
ไม่มี โซ่ตรวน ใดๆเป็นเครื่องจองจำได้ดีเท่ากับ ความรัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”