ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

pomamway
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0951953598
team: อิเรคเขะขะ
Bike: GT LTS-4,Carbon,GT Force X carbon 27.5 Spe Allez
ติดต่อ:

Re: ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

โพสต์ โดย pomamway »

มี3คัน
- ฮาร์ดเทล ไว้ปั่นออกกำลังกายทางเลียบ(สกายเลนแต่ปิดซ่อมอยู่)ออกทริปกับพวกเสือหมอบ
- ฟูลซัส ยุบ 100 ปั่น แนวท่องเที่ยวแนวXC ปั่นสนุกนุ่มนวล เน้นไปคนเดียว
- ฟูลซัส ยุบ 160 แนว EN ไว้ลุยหนักๆ ออกทริปกับเพื่อนๆขาลุย ปั่นแลัวไม่อยากจับคันอื่นเลย555
รูปประจำตัวสมาชิก
iFirstz
สมาชิก
สมาชิก
team: Chiangrai
Bike: Giant Stance 2

Re: ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

โพสต์ โดย iFirstz »

Full sus ครับ ไม่คิด อิอิ+
Mypangpond
สมาชิก
สมาชิก
team: Thungsaliam bike club
Bike: Lapierre XR 729
ตำแหน่ง: สุโขทัย

โพสต์ โดย Mypangpond »

ผมก็คนนึงที่ hardtrail มา fullsus แบบไม่เหลียวหลังอีกเลย
ขี่สนุกกว่า ลุยมันม์กว่า แข่งก็ดีกว่า

ควงขาดีๆ ทางเรียบไล่กับ hardtrail ได้สบายครับ
ยกเว้นแข่งเสือภูเขาทางเรียบจริงๆ ถีงจะเสียเปรียบ
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

โพสต์ โดย amscmu »

ถ้าเงินถึงนี่เป็นปัญหาว่าต้องมาเลือกแบบไหนดี
แต่มองอีกแง่นึงถ้าเงินถึงมากๆ ก็จัดไปสองคันเลย ที่จอดไม่พอก็สร้างที่จอดเพิ่ม
สำหรับจักรยานไม่มีคำว่ามากไป 555
Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Blueline »

FS สิครับทางเรียบ FS ดีๆก็ปั่นได้แทบไม่ต่างจากฮาร์ดเทล (ถ้าไม่เอาไปยิงกระชากเล่นนะครับ)
แต่ทางขรุขระฮาร์ดเทลไม่มีวันทำได้เหมือน FS ครับ ไม่ใกล้เคียงเลยสักนิด
Let the good times roll
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ฟังดูแล้ว แบบนี้เราจะซื้อ HardTail กันทำไมเนี่ย 555
เสือณัฐ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830305730
team: อิสระ
Bike: Giant XTC Advanced carbon 29er

โพสต์ โดย เสือณัฐ »

ถ้าดูจากลักษณะการใช้งานของเจ้าตัวแล้ว ไปFS เถอะครับ เนื่องจากมี HT อยู้แล้ว จะได้ลองของที่ไม่เคยมีด้วย...แต่ถ้าเป็นสายแข่ง สำหรับสนามเมืองไทยตอนนี้ ยังไงก็ HT ได้เปรียบ อย่าไปดูนักแข่งต่างประเทศ เพราะสนามเขากับเราต่างกันมาก ยิ่งถ้าใครได้ดูเสือภูเขาชิงแชมป์โลกปีนี้ 2017 จะเห็นได้ว่า มีสนามที่2ที่นักแข่งส่วนใหญ่ใช้ HT กัน สนามเขาก็ยังโหดกว่าของเรานะ
กระทิงดำ
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นครปฐม

โพสต์ โดย กระทิงดำ »

กระพ๊ม Hard Trail อย่างเดียวมาสิบกว่าปีละ ไม่เห็นอยากจะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นเล้ยจริงจริง ... เสียดายเงิน แค่เอามาปั่นออกกะลังกายเอง Need มีแค่นี้อะ
nat_buncha
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุขถาวรไบค์กรุ๊ป

โพสต์ โดย nat_buncha »

มีปั่นก็ดีแล้วครับ ไม่จำเป็นอีกคัน ปล่อยลมขี่ก็นิ่มครับขี่ปั่นสบายไม่หนักด้วย
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

สรุปว่าไม่เปลี่ยนละครับ ใช้ hardtail ต่อ เพราะดูจากสภาพเส้นทางแล้ว hardtail คงเหลือๆเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”