ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: tntm, seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum

ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

โพสต์ โดย biggysmall » 04 ส.ค. 2017, 11:42

ก่อนอื่นเลยคือผมมี ภูเขา Hardtail อยู่แล้วครับ
ก็ไม่ค่อยได้ปั่นขนาดลุยป่าอะไรมาก อย่างมาก ก็ทางลูกรัง เข้าไร่
ทีนี้ มาเห็น fullsus ก็พยายามหาข้อมูล ซึ่ง เห็นคนปั่นหลายคนก็จะยกว่า Fullsus ดีกว่าหมด ยกเว้นน้ำหนัก กับราคา

ถ้ามี MTB คันเดียวจะ เอาแบบไหนดีครับ

Re: ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

โพสต์ โดย ตาโจ » 04 ส.ค. 2017, 12:34

ลองศึกษาจากคลิปนี้ก็แล้วกันครับ น้องเค้าพูดไว้หลายแง่มุมให้พิจารณาครับ

Re: ถ้าจะมี MTB คันเดียวตัดสินใจยังไงครับระหว่าง Fullsus กับ Hardtail

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 04 ส.ค. 2017, 12:38

ถามแค่คำเดียว มีหางแข็งอยู่แล้ว ทำไมไม่หาฟูลซัสมาลองบ้าง
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย biggysmall » 04 ส.ค. 2017, 14:35

น้องหนึ่ง เขียน:ถามแค่คำเดียว มีหางแข็งอยู่แล้ว ทำไมไม่หาฟูลซัสมาลองบ้าง

คือถ้ามี รถจะเยอะไปนะครับ คงได้แค่หมอบ กับ ภูเขา อย่างละคัน

โพสต์ โดย Good Pain » 04 ส.ค. 2017, 16:28

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ฟูลซัสดีๆขี่สนุกกว่าเยอะ

โพสต์ โดย K-999 » 04 ส.ค. 2017, 19:10

ถ้าได้จับ full sus แล้วน้อยคนที่จะหันกลับไป hard tail อย่างผม นี่ละ ....

โพสต์ โดย sittichompoo » 06 ส.ค. 2017, 13:42

ลองใช้แนวคิดที่ฝรั่งมันตั้งสมการไว้มั้ยครับ
ว่าคนเราจะมีจักรยานเท่ากับ n+1
n คือจำนวนที่เรามีอยู่แล้ว
ขำๆนะครับ

โพสต์ โดย jabmon » 06 ส.ค. 2017, 20:26

ถ้าไม่ได้ลุยอะไรมากก็ hardtail ถูกแล้วครับ fullsus ไม่จำเป็นเลย มันหนักและแพง
ยกเว้นอยากลองคงต้องจัดถึงจะหายคัน
ส่วนสำหรับผมสายเข้าป่าอย่างเดียว หลังจากมี fullsus แล้วก็ไม่กลับไปหา hardtail อีกเลยเหมือนทุกท่านว่า
อัพขาอย่างเดียวจบ

โพสต์ โดย Nuttster » 06 ส.ค. 2017, 23:44

อยากแบบนี้คงจบที่ FULLSUS แน่ ... ซื้อแล้วค่อยมาแกงค์ไปปั่นสิครับ ... มันส์ๆ

โพสต์ โดย tk_bomb » 18 ส.ค. 2017, 19:03

ผมเลือก enduro bike คันเดียวจบ ออกทริปกับก๊วนหมอบ รถพับ ฯลฯ ขึ้นเขา แข่ง downhill แข่ง enduro ขี่เที่ยว แบบสบายๆจบที่คันเดียว(ไม่มีตังซื้อเพิ่มมันแพง555)

โพสต์ โดย g-one » 18 ส.ค. 2017, 23:11

แนะนำรถ enduro หรือรถ all mountain ยุบแถว 130-160 ใช้งานได้กว้าง เข้าtrack สนุกครับ
Get the bike go.To be the downhiller.
http://gotodh.blogspot.com/

โพสต์ โดย hanuman » 19 ส.ค. 2017, 10:28

fsครับ ด้วยเหตุผลต่างๆข้างต้นครับ :mrgreen:
จักรยาน คือ อิสระของการเดินทาง

โพสต์ โดย wutthinan22 » 19 ส.ค. 2017, 23:06

มีHardtail ยูแล้วยังไงคุณก็ต้องลอง Full susล่ะครับ

คันแรกน้ำหนัก 11.4kg เคยมีเจ้าFull sus คาร์บอน การซับพูดได้ว่าวิ่งทางไหนก็นุ่มมากๆแต่ด้วยน้ำหนักที่เยอะ

คันที่สองน้ำหนัก 11.4kg ไปเล่นHardtail ไทเทเนียม เพราะอยากลองอารมณ์คล้ายๆ Full sus แต่ความนุ่มไม่เท่ากันแน่นอน แต่ได้ลองแล้วติดใจเลยครับ

ถ้าจะให้เชียร์คุณเคยมีแบบไหนมาแล้ว ลองตัวที่คุณไม่มีดีกว่าครับ แล้วก็อีกข้อถ้าไม่เน้นลุยอะไรมากHardtail ก็พอแล้ว
อยู่ที่คุณอยากลองของใหม่ๆมัย ซื้อมาไม่ผิดหวังแน่นอนเพราะมันล๊อคโช๊คหลังได้ครับ แต่น้ำหนักแตกต่างกัน1-2 kg

โพสต์ โดย samzuza » 06 ก.ย. 2017, 09:29

คันเดียวเปรี้ยวได้ทุกงาน
รับสกรีนเสื้อยืด ตามแบบของคุณ ไม่จำกัดสี เสื้อ+สกรีนเพียง 160บาท(s,m) 170บาท(L,XL)
เสื้อแบบไม่มีตะเข็บข้าง 180บาท https://www.facebook.com/OneupTshirtScreen?ref_type=bookmark

-----------------------
557-2-04445-0. บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกสิกรไทย สาขา ม.เชียงใหม่
นาย นัฐพล ตันยวม. 0908928383