โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรน่าใช้กว่ากัน

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
a_tong_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 029286375
team: n/a
Bike: ขายหมดและ

โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรน่าใช้กว่ากัน

โพสต์ โดย a_tong_lee »

โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรน่าใช้กว่ากันครับในราคาที่ไกลเครียงกันนะครับ พอดีกับลังจะซื้อโช๊คใหม่อะครับ มีงบอยู 14000 ต้นๆอะครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับอยากทราบขอดีกับข้อเสียของ 2 ยี้ฮ้อ นี้อะครับที่ดูเอาไว้ ลุ้น FOX RL กับ MANITOU R7 MRD ขอบคุณมากครับ
น้าอ๊อด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0809266979
team: PIRIYAINTER TEAM
Bike: ฺBRIDGESTONE / POLYGON COZMIC RX 3.0 CARBON / ROCKYMOUNTAIN VERTEX 70

Re: โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรหน้าใช้กว่ากัน

โพสต์ โดย น้าอ๊อด »

ดีทั้งคู่ แต่ต้องดูที่ระยะยาว เมื่อก่อนใช้fox แต่ตอนนี้ใช้มานิตู mrd อยู่...อิอิ ถูกดี ง่ะ
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

Re: โช๊ค FOX กับ MANITOU อะไรหน้าใช้กว่ากัน

โพสต์ โดย koboku »

คำตอบมันแน่อยู่แล้วครับ FOX
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

งบเท่านี้ ผมเชียร์ FOX

เคยใช้ทั้ง Rock Shox Manitou FOX ไม่ขอลงรายละเอียดแล้วกันครับ แต่ไม่ผิดหวังแน่นอน
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
เอก@ดอนเมือง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมดอนเมือง
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก@ดอนเมือง »

งบ 14,000 มานิตู มินิต MRD แกน32mm ยุบ100 มีทอนครับ

R7 แกน30mm 7-8 พัน เองมั้ง

R7 MRD แกน30mm ราคาอันนี้ บ่ฮู้ก๊า ...

ส่วน R7 คาบ้อน แกน30mm 2หมื่นทอนหน่อย :cry: ได้มา 1 ตัว เดียวจะผ่าพิสูจน์ระบบอยู่นี่ละครับ :mrgreen:

ผมเลือก มานิตู ครับ เพราะผมชอบพิลลิ่งของมานิตูมากกว่า ที่มันปรับรีบาวได้กว้างขวางมากๆ จะเอาแบบดีดๆคืนตัวเร็วๆ หรือหนึบหนืดจนบางทีนึกว่าโช๊คตาย ส่วนตัวFOXนั้น ไม่กล้าวิจารณ์ เพราะไม่ค่อยได้ใช้ เอามาใช้ทีไร พวกกันขโมยต่อทุกที :lol: และที่สำคัญ ผมซ่อมเองได้ ดูแลมานิตูของผมเองได้ ไม่ง้อช่าง :mrgreen:
ไฟล์แนบ
DSC_8033 (Small).jpg
DSC_8033 (Small).jpg (22.65 KiB) เข้าดูแล้ว 3844 ครั้ง
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

พี่เอกขี่คลายแล้วหรอ
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
DHI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-123-9114
team: GT DHI 2000
Bike: GT ZASAR SPORT 2014

โพสต์ โดย DHI »

ถามกว้างเป็นแม่น้ำแบบนี้ตอบม่ายถูกครับ :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่บอก เดียวโดนดุ ... @_@ ...
ตำแหน่ง: ถ.สรงประภา เขต.ดอนเมือง กทม
ติดต่อ:

PiedPiper เขียน:พี่เอกขี่คลายแล้วหรอ

จุ๊ๆๆๆ ... KLEIN ปลอมครับ พิการด้วย มีขาข้างเดียว :lol:
mix_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O9-555-66361
team: ต่อนยอน cycling team
Bike: Cherubim + Merida + Fuji + Bianchi + Scott
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mix_ch »

ผมชอบมานิตูมากแต่ไม่มีตังซื้อครับ
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

ถ้าเทียบกับ โช๊ค rst first platinum 2010
เจ้า first อยู่ระดับไหนครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ถ้าในราคาใกล้เคียงกัน เลือกมานิตูได้อะไรครบกว่าครับ

ของใหม่ในงบหมื่นนึง มานิตูได้ทั้งคอมเพรส รีบาวน์ ล็อคเอาท์
แต่ฟ็อกซ์ได้แค่รีบาวน์เท่านั้น
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
P and P
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0824474083
team: พระราม 2
Bike: LA / จักรยานพับไร้รุ่น/ Trek 4500 ปี 2011
ตำแหน่ง: 57/58-59 ซ.ประชาอุทิศ90 ถนน ร.พ.ช.

โพสต์ โดย P and P »

FOX
อย่างแรง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ชมรมคนรักเด็ก
Bike: บีเอ็มเอ๊กซ์
ตำแหน่ง: แผ่นดินสยาม

โพสต์ โดย อย่างแรง »

โช๊ค FOX กับ MANITOU
ขอความรู้หน่อยครับ
โช็ค 2 ตัวนี้ ถ้าเข้าป่า เข้าถ้ำ ขึ้นลงภูเขา ตัวไหนดีกว่าครับ (ผมชอบขี่ขึ้นภูเขาครับ)
พอล
แชมป์บอลโลก...!!!
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

อย่างแรง เขียน:โช๊ค FOX กับ MANITOU
โช็ค 2 ตัวนี้ ถ้าเข้าป่า เข้าถ้ำ ขึ้นลงภูเขา ตัวไหนดีกว่าครับ (ผมชอบขี่ขึ้นภูเขาครับ)
ต้องถามว่ารุ่นไหนด้วย แต่ถ้าราคาเท่ากัน มานิตูดีกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อย่างแรง เขียน:โช๊ค FOX กับ MANITOU

ตามมาตอบจาก PM ครับ

ขี่ขึ้นเขา ผมว่าคงไม่หนีกันละครับ เพราะมีล๊อกเอาร์ทั้งคู่เหมือนกัน เลือกช่วงยุบให้เหมาะสมกับตัวรถก็แล้วกัน แต่มานิตูอาจจะได้เปรียบที่เบากว่า(นิดหน่อย)

แต่ถ้าตอนลงนั้น ต้องถามว่าเป็นคนขี่ลงแบบใหน ถ้าชอบแบบ หนึบๆแน่นๆ อาจจะต้องไปคบหา FOX

แต่ถ้าเอาแบบ นุ่มๆรูดๆ R7 ก็พอใหว แต่ด้วยแกนที่เล็กกว่า (30mm) อาจจะรู้สึกว่าไม่ค่อยมั่นคงสักเท่าไร ถ้าอย่างนั้นก็ต้องขึ้นไปคบกับ "มานิตู มินิต" ที่แกน32mm ซึ่งใหญ่เท่ากันกับFOX (สมัยก่อน ขี่SID แกน 28mm รูดลงเขาอีโต้ยังไม่เห็นบ่นกันเลย :lol: )

ที่สำคัญ ต่อให้โช๊คหน้าดีสักแค่ใหน ไฮเท๊คกันสุดๆ แต่ถ้าปรับไม่เป็น รีบาวเอย คอมเพสชั่นเอย ล๊อกเอาร์เอย โชคหน้าที่เสียตังจ่ายไปนั้น อาจจะไม่ต่างกับตะเกียบเก่าๆ หรือโช๊คพังๆตัวหนึ่งเท่านั้น

สุดท้ายก็แล้วแต่ชอบละครับ แต่ถ้าถามผมว่าพันธงอะไรดี เหตุผลง่ายๆ จ่ายอันใหนใหวละครับ ถ้าจ่ายใหวก็ซื้อครับ แต่ของดีก็ไม่ได้จำเป็นที่จะต้องแพงเสมอไป สรุปแล้วมันยังใงวะเนี่ย....พิมพ์มาตั่งนาน ไม่ได้สาระอะไรเลยวุ้ย :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”