ขึ้นซี่ลวดแบบนี้ได้ไหม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: seven@klein, Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm

ขึ้นซี่ลวดแบบนี้ได้ไหม

โพสต์ โดย Borderline » 09 ก.ค. 2017, 17:10

มีขอบล้อ 24 รู
มีดุมหลัง 32 รู ด้านละ 16 รู
คนขี่นำ้หนัก 30 kg.
ด้านโม่ขึ้น 16 ซี่ ด้านตรงข้าม ขึ้น 8 ซี่ รูเว้นรู
ด้านโม่จะรับแรงจากเฟืองเวลาปั่นมากกว่าอีกด้าน
พอจะเป็นเหตุผล ที่จะขึ้นแบบนี้ไหม
Cyclotherapy

Re: ขึ้นซี่ลวดแบบนี้ได้ไหม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 09 ก.ค. 2017, 22:14

มันคือการขึ้นลวดแบบจีทรีของฟัลคัมนั่นเองครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย Borderline » 14 ก.ค. 2017, 13:00

ขอบคุณ น้องหนึ่งครับ
กำลังขึ้นล้ออยู๋ เดี๋ยวทดสอบแล้วจะมาแจ้ง
เป็นห่วงข้างใบดิส ว่าจะมีปัญหาตอนเบรคหนักๆ

โพสต์ โดย Borderline » 16 ก.ค. 2017, 08:57

สานซี่เสร็จแล้ว
กำลังปรับแต่ง truing
ค่อยๆทำ อีกหลายวันกว่าจะได้ลอง
แนบไฟล์

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 16 ก.ค. 2017, 11:33

ติดตามครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย Tazzy21 » 18 ก.ค. 2017, 12:43

:mrgreen:
ปั่นไปเรื่อยๆ ....เดี๋ยวก็หายเหนื่อยเอง.....แต่ตอนนี้เริ่มเหนื่อยแล้ว

โพสต์ โดย Borderline » 23 ก.ค. 2017, 10:10

ทดสอบไปประมาณ 10 กม.
ยังไม่มีปัญหาอะไร
เป็นแนวทางสำหรับ กรณีที่มีขอบล้อ 24 รู
แล้วหาดุมล้อ 24 รู ไม่ได้
แนบไฟล์

โพสต์ โดย hzxhunter » 23 ก.ค. 2017, 22:52

ขออนุญาติครับ มีล้อที่เป็นขอบ 28 อยู่ ตอนนี้ขอบพังไปเเล้ว สมมุติหาขอบ28 ไม่ได้ เเต่อยากใช้ดุมเดิม
ดุม28 จะใช้คู่กับขอบ 32 พอมีแนวทางขึ้นซี่ลวดได้ไหมครับ
ที่คิดไว้ปีกข้างหนึ่งจะเว้นสองจุดตรงข้ามกัน , ปีกอีกข้างจะเว้นสองจุดตรงข้ามกัน
มองภาพจุดที่เว้นจะไขว้กันเป็นกากบาท ทั้งหมดที่ถามนี้พอจะมีความเป็นไปได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย Borderline » 24 ก.ค. 2017, 12:03

"ขออนุญาติครับ มีล้อที่เป็นขอบ 28 อยู่ ตอนนี้ขอบพังไปเเล้ว สมมุติหาขอบ28 ไม่ได้ เเต่อยากใช้ดุมเดิม
ดุม28 จะใช้คู่กับขอบ 32 พอมีแนวทางขึ้นซี่ลวดได้ไหมครับ
ที่คิดไว้ปีกข้างหนึ่งจะเว้นสองจุดตรงข้ามกัน , ปีกอีกข้างจะเว้นสองจุดตรงข้ามกัน
มองภาพจุดที่เว้นจะไขว้กันเป็นกากบาท ทั้งหมดที่ถามนี้พอจะมีความเป็นไปได้ไหมครับ ขอบคุณครับ"

ทำได้ครับ
เหมือนกับ ดุมล้อ 32 รู ที่ขึ้นกับ ขอบล้อ 36 รู
แต่ใช้ไปแล้วต้องคอย เอามาปรับบ่อยๆ
เพราะที่ขอบล้อ จะมีรูที่ไม่มีซี่ลวดอยู่ 4 รู

โพสต์ โดย hzxhunter » 24 ก.ค. 2017, 19:10

Borderline เขียน:"ขออนุญาติครับ มีล้อที่เป็นขอบ 28 อยู่ ตอนนี้ขอบพังไปเเล้ว สมมุติหาขอบ28 ไม่ได้ เเต่อยากใช้ดุมเดิม
มองภาพจุดที่เว้นจะไขว้กันเป็นกากบาท ทั้งหมดที่ถามนี้พอจะมีความเป็นไปได้ไหมครับ ขอบคุณครับ"

ทำได้ครับ
เหมือนกับ ดุมล้อ 32 รู ที่ขึ้นกับ ขอบล้อ 36 รู
แต่ใช้ไปแล้วต้องคอย เอามาปรับบ่อยๆ
เพราะที่ขอบล้อ จะมีรูที่ไม่มีซี่ลวดอยู่ 4 รู

ขอบคุณครับ ได้ผลยังไงจะมาเเจ้งครับ