โรค Office syndome กับ การปั่นเสือภูเขา

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
กระทิงดำ
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นครปฐม

โรค Office syndome กับ การปั่นเสือภูเขา

โพสต์ โดย กระทิงดำ »

เป็นโรค office syndrome อยู่นาน เจ็บคอ เจ็บสะบัก เจ็บไหล่ ถ้ามาปั่นเสือภูเขา 45-60 นาทีต่อวัน จะเป็นยังไงหนอ
จะเป็นหนักขึ้นหรือเปล่า เพราะไม่แน่ใจว่าที่เป็นอยู่เนี่ย เพราะปั่นหรือทำงานหน้าจอคอมทั้งวัน ท่านใดรู้ช่วยตอบทีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย กระทิงดำ เมื่อ 04 พ.ค. 2017, 08:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: โรค Office syndome กับ การปั่นเสือภูเขา

โพสต์ โดย nopparat2510 »

คิดแล้วทำเลย 2 สัปดาห์ก็เห็นผลแล้ว ผมปั่นไปทำงานทุกวัน 10 ปีแล้ว เป็นหวัดไม่เกิน 5 ครั้ง จริง ๆ ทั้งที่หน้าฝนลุยแล้วไปอาบน้ำที่ทำงาน ร่างกายอยู่ตัวแล้ว
กระทิงดำ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โรค Office syndome กับ การปั่นเสือภูเขา

nopparat2510 เขียน:คิดแล้วทำเลย 2 สัปดาห์ก็เห็นผลแล้ว ผมปั่นไปทำงานทุกวัน 10 ปีแล้ว เป็นหวัดไม่เกิน 5 ครั้ง จริง ๆ ทั้งที่หน้าฝนลุยแล้วไปอาบน้ำที่ทำงาน ร่างกายอยู่ตัวแล้ว
ขอบคุณครับ

หมายถึงว่า เจ็บคอ เจ็บไหล่-สะบักอยู่แล้ว มาปั่นเนี่ย จะเจ็บเพิ่มหรือเปล่าอ่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ผมเคยเจ็บไหล่ขวาครับ แขนขวาผมจะไพล่หลังได้ไม่สุด แบบเกาหลังตัวเองไม่ถนัด เหตุเพราะทำงานหน้าจอตลอดจับเมาส์ทั้งวัน กับ เอวด้านซ้าย เพราะผมทะลึ่งชอบนั่งเอียงๆ ไม่ถูกสุขลักษณะ ฮ่าๆๆๆ ปั่นละดีขึ้นเยอะครับ มีแนะนำอีกอย่างครับ โยคะ ลักษณะเดียวกับการยืดกล้ามเนื้อก่อนปั่นและหลังปั่นละครับ ช่วยได้เยอะเลยละครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
กระทิงดำ
ขาประจำ
ขาประจำ

mindbomb เขียน:ผมเคยเจ็บไหล่ขวาครับ แขนขวาผมจะไพล่หลังได้ไม่สุด แบบเกาหลังตัวเองไม่ถนัด เหตุเพราะทำงานหน้าจอตลอดจับเมาส์ทั้งวัน กับ เอวด้านซ้าย เพราะผมทะลึ่งชอบนั่งเอียงๆ ไม่ถูกสุขลักษณะ ฮ่าๆๆๆ ปั่นละดีขึ้นเยอะครับ มีแนะนำอีกอย่างครับ โยคะ ลักษณะเดียวกับการยืดกล้ามเนื้อก่อนปั่นและหลังปั่นละครับ ช่วยได้เยอะเลยละครับ
ขอบคุณคร้าบบบ
nutpisit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822068133
team: ภูกระดึง
Bike: Scott Scale740
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nutpisit »

มีพี่ผู้หญิงคนนึงแถวบ้าน ทำงานอยู่อบต. ไปหาหมอ เห็นหมอบอกว่าเป็นโรคนี้เหมือนกัน และแนะนำให้มาปั่นจักรยาน ทุกวันนี้เห็นพี่เค้าปั่นเป็นประจำเกือบทุกวัน วันละครึ่งชั่วโมง เห็นเธอเบ่าว่าช่วยได้เยอะครับ
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

ผมก็ทำงานออฟฟิศครับ ทำงานหน้าคอมแทบทั้งวัน
เช้าๆผมปั่นภูเขาเข้าแทรคเสริมทักษะ บิดซ้ายขวา ยกหน้าเพื่อให้กล้ามเนื้อทำงานครบทุกส่วน
ออกกำลังดีกว่าไม่ออกแน่นอนครับ

รูปภาพ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั่นมากๆ กลายเป็นโรค Off-road syndrome แทน
ไม่ได้เข้าแทร็คแล้วมันเครียด มันอึดอัดคับข้องไปหมดดดด
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

โพสต์ โดย amscmu »

ผมก็เป็นอยู่ และปั่นจักรยานวันละประมาณชม.นึง ก็เมื่อยนะ แต่ในระหว่างปั่นให้เปลี่ยนอิริยาบทบ้างไม่ให้ซ้ำอยู่ท่าเดียว

ก่อนและหลังปั่นถ้ายืดกล้ามเนื้อก็จะดี

และจะดียิ่งขึ้นถ้ายืดกล้ามเนื้อบ่อยๆ (แต่ไม่หนัก)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”