สอบถาม เรื่องเปลี่ยนเฟรม และล้อ ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
berserkbond
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BHzenite ครับ

สอบถาม เรื่องเปลี่ยนเฟรม และล้อ ครับ

โพสต์ โดย berserkbond »

ขออนุญาตสอบถามครับ

ตอนนี้ใช้ BH Zenite ขนาด 17 ครับ (ตามข้อมูล วัสดุเป็นอลู 7005) ใช้ล้อ 26 ครับ ส่วนสูงของผม 178 ครับ ส่วนมากปั่นทางเรียบครับ นานๆลงแทรคบ้างครับ

ตอนนี้เลยอยากสอบถามว่า
1.อยากสอบถามข้อ้เปรียบเทียบระหว่าง เจ้า BH Zenite กับ เจ้า XDS MT3 ท๊อปอลู กับ คาร์บอน(ไม่ทราบว่าคาร์บอน เกรดไหนครับ) นี่มันจะมีข้อดีข้อเสียต่างกันแบบไหนบ้างครับอยากให้ช่วยเเนะนำหน่อยครับ และจะเบาลงเยอะไหมนะครับ :mrgreen:
2.XDS MT3 นี่ถ้าเทียบกับเฟรม คาร์บอน ตัวอื่น เช่น BH ultimate จะต่างกันแบบไหนครับ
3. ถ้าผมจะเปลี่ยน เฟรม เป็นเฟรมขนาด 17 สำหรับล้อ 27.5 ละใช้ล้อ 26 อันเดิม อยากทราบว่า มันจะดีไหมครับ กลัวเปลี่ยนละมันจะขี่ยากกว่าเดิมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: สอบถาม เรื่องเปลี่ยนเฟรม และล้อ ครับ

โพสต์ โดย harukung »

ปั่นทางเรียบถ้าความเร็วเริ่มไหลล้อ 26 เสียเปรียบ 27.5 แต่ถ้าเนิน 27.5 ต้องออกแรงมากกว่าเพื่อให้รถเคลื่อน
เข้าป่าเฟรมใหญ่ล้อเล็กก็เจอปัญหากระโหลกต่ำ ข้ามอะไรต้องระวังท้องติดใบจานจะคดเอา
เท่าที่รู้ XDS เป็นแบรนด์จีน แต่โรงงานเขาเป็นมือปืนรับจ้าง คาร์บอน อลูมิเนียม ตัวตลาดๆ หลายยี่ห้อดังๆก็ผลิตจากที่นี่ครับ
berserkbond
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถาม เรื่องเปลี่ยนเฟรม และล้อ ครับ

ขอบคุณครับ

แต่ถ้าผมเปลี่ยนจาก BH Zenite อลูท๊อป กับ ไปเป็น XDS MT3 คาร์บอน จะทำให้การปั่นสนุกขึ้นกว่าเดิมไหมครับ แบบเบากว่า พุ่งกว่า นุ่มกว่า อะไรประมาณนี้ จะต่างกันมากไหมครับ
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

คงจะนุ่มขึ้นครับ ส่วนความเบาคงไม่ต่างกันมากรึเปล่าครับ
ผมลองรถน้าหน้า 9 โล กะ รถผม 11 โลอันนี้ยิงเนินแล้วเห็นความต่างเลยครับ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
berserkbond
สมาชิก
สมาชิก

ของผมมีคันเเรกครับ 12 โลครับ เเต่อยากสัมผัส คาร์บอนสักครั้ง เลยมาสอบถามความเห็นก่อนครับ
ผมว่าจะ เอาเฟรม XDS MT3 ครับ น่าจะดีอยู่ เห็นเค้าบอกหลายๆ คนใช้กันครับ
Wood Man
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Wood Man »

ลองยืมรถคาร์บอนเพื่อนมาลองดูก่อนก็ได้ครับ (แล้วจะติดใจ) แต่ก็อย่าลืมอัพรอบขาด้วยนะครับ
berserkbond
สมาชิก
สมาชิก

ยิ่งพี่ๆ มาพูดเเบบนี้ กิเลส เริ่มลุกโชน ขึ้นมาเลย ครับ 55555

ทนเอาเฟรม ล้อ27.5 ใส่ 26 ปั่นทางเรียบไปก่อนละกันครับ งี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”