ขอสอบถามหน่อยครับ รถผมมันหนักไปไหม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: -

ขอสอบถามหน่อยครับ รถผมมันหนักไปไหม

โพสต์ โดย zatanblue »

ผมใช้รถ trek marlin 6 2017 ล้อ 29
น้ำหนักเคยช่าง ประมาณ 15 กิโล น้ำหนักเยอะไปไหมครับ
อยากถามว่า จะอัพรถ อัพอะก่อนดีครับ ให้รถไปได้ไวขึ้น

ตอนนี้ ปั่น av25 ยาวๆทางราบ เหนื่อยมากๆครับ ขึ้นเนินไม่ต้องพูดถึง ครับ
DSC03875.jpg (118.08 KiB) เข้าดูแล้ว 5384 ครั้ง
DSC03879.jpg (73.27 KiB) เข้าดูแล้ว 5384 ครั้ง
DSC03897.jpg (96.29 KiB) เข้าดูแล้ว 5384 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอสอบถามหน่อยครับ รถผมมันหนักไปไหม

โพสต์ โดย mindbomb »

ขออนุญาต ออกความเห็นครับ ส่วนตัวผมเรื่องน้ำหนักแล้วต้องโช็คครับเปลี่ยนแล้วน้ำหนักหายไปได้ตั้งแต่ ครึ่งกิโลถึงหนึ่งกิโลเลยละครับ ตามกำลังทรัพย์นะครับ หากไม่เกี่ยงเรื่องงบประมาณก็ตะเกียบคาร์บอนเลยครับ หล่อมาก น้ำหนักไม่ถึงหนึ่งกิโลกรัม ส่วนเรื่องชุดเกียร์ เริ่มต้นที่แนะนำก็ เป็นชุดของอาลีวีโอครับชุดจานหน้าสามใบ ๒๒-๓๐-๔๐ กระโหลกกลวงครับเบาขึ้นอีกติ๊ดนุง หลัง เก้าสปีด ๑๒-๓๖ เบาขาเวลาขึ้นเขา เกียร์ชุดนี้ผมใช้ขึ้นภูทับเบิกมาแล้วนะครับ ติดตั้งอยู่ในฟูจิ แจ็สพลัส ล้อ ๒๙ เหมือนกัน หากไม่เกี่ยงเรื่องงบก็ ชุด SLX รึ XT สิบรึสิบเอ็ดสปีดเลยก็ได้ครับ สองใบหน้า มีให้เลือกหลากหลายเลย ใบหลังมีให้เลือกอีกเหมือนกัน ใบใหญ่สุดถึง ๔๖ นู้นเลยละครับ ขอให้สนุกกับการปั่นนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mindbomb เมื่อ 25 มี.ค. 2017, 14:37, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอสอบถามหน่อยครับ รถผมมันหนักไปไหม

ขอบคุณมากๆครับ
ที่เข้ามาตอบ ไว้จะเก็บไปศึกษาต่อครับ
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

วิ่งแต่บนถนนลาดยาง,คอนกรีตหรือเปล่า ?
ถ้าใช่ ก็ใช้รถผิดประเภท
ไปเอารถวิ่งลุยทุ่งมาวิ่งบนถนนแล้วอยากให้ไปได้เร็วๆ เหนื่อยครับ
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ

ใช่ครับวิ่งแต่ทางเรียบ แต่เห็นคนอื่นปั่นเสือภูเขาทางเรียบกัน ความเร็ว 30+ ยาวๆ
ตามไม่ทันเลยครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

คือรถของพี่ล้อ29 มันก็หนักกว่าเขามาตั้งแต่เกิด

ไม่โกรธกันนะ ถ้าจะบอกว่าTrek Marlinของพี่ มันเป็นตัวล่างสุด
ส่วนประกอบทุกชิ้นของรถพี่เขาให้มามันเป็นตัวล่างสุดเหมือนกัน
ชุดขับ(จริงๆ Shimano มีชุดขับรุ่นต่ำกว่า Tourneyอีก)
ล้อ+ยาง
โช๊ค
เสต็ม+แฮนด์
หลักอาน+เบาะ
ทุกอย่างของพี่มันหนักกว่าชาวบ้านเขาหมดแหละครับ อย่างละ 500กรัมมั่ง ไปยัน เกือบ2กิโล
น้ำหนักรวมมันเลย 15กิโลไงครับ

ตอบแบบคนขี่เสือภูเขาด้วยกันนะครับว่า ถ้าจะขี่เสือภูเขาให้สนุกทางเรียบเร็วได้ วิบากมั่นใจ น้ำหนักทั้งคันน่าจะอยู่ที่11-12กิโล

ผมลองไล่ให้พี่ดูแบบสมเหตุสมผลนะครับ ตามสิ่งที่คิดว่าลงทุนไม่มาก เปลี่ยนแล้วมันดีขึ้น
1. โช๊ค เดิมเป็นน้ำมัน เปลี่ยนเป็นโช๊คลม ลงทุน3,000-4,000ก็พอได้โช๊คลมยี่ห้อรองๆ น้ำหนักลดแน่ๆ 8ขีดจนถึงเกือบกิโลกว่าๆ นอกจากน้ำหนักลดลงแล้ว ผมรับประกันว่าแค่โช๊คลมระดับล่างก็จะทำให้พี่ปั่นสบายขึ้นแบบรู้สึกได้ชัดเจน
2. หลักอาน เดิมอลู เปลี่ยนเป็นหลักอานคาร์บอนยี่ห้อรองๆ ลงทุนพันกว่าบาท ลดน้ำหนักได้1-2ขีด หลักอานคาร์บอนซับแรงสะเทือนได้ดีกว่าอลู ทำให้นั่งปั่นสบายตูดขึ้นนิดหน่อย
3. แฮนด์บาร์ เดิมอลู เปลี่ยนเป็นแฮนด์คาร์บอนยี่ห้อรองๆ ลงทุนพันกว่าบาท ลดน้ำหนักได้1-2ขีด แฮนด์คาร์บอนซับแรงสะเทือนได้ดีกว่าอลู ทำให้สบายมือ/แขนขึ้นนิดหน่อย
4. ยาง, อันนี้ไม่น่าเชื่อนะ มียางหลายรุ่นเบากว่ายางติดรถเยอะมาก เส้นละ2ขีดกว่าๆ เปลี่ยนคู่นึงลดไปได้เกือบ ครึ่งกิโล ราคาเส้นละพันกว่าบาท

4อย่างข้างบน ใช้งบไม่เยอะมาก(มั้ง) เปลี่ยนแล้วลดน้ำหนักไปได้ 3โลกว่าๆล่ะ

ถ้ายังอยากจะลดอีก .... แต่ผมว่าไม่คุ้มแล้ว
-ล้อ , เดี๋ยวนี้มีล้อให้เลือกเยอะแยะทั้งล้อประกอบล้อสำเร็จ ราคาคู่ละ5,000-8,000 เปลี่ยนคู่ก็ลดน้ำหนักไปได้ครึ่งกิโลหรือเกือบกิโล ไม่พูดถึงล้อคู่ละหมื่นหรือหลายๆหมื่นนะ
-ชุดขับ , จริงๆเปลี่ยนชุดขับไม่ช่วยเรื่องน้ำหนักเท่าไหร่ เพราะรุ่นต่ำสุดกะรุ่นสูงสุด รวมทุกชิ้นน้ำหนักต่างกันครึ่งกิโล แต่ราคาต่างกันหลักหมื่น

พี่ก็ลองนึกดูละกันครับ อยากจะเปลี่ยนอะไร
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
ตอนนี้กำลังสั่งยางทางเรียบกึ่งแท๊ค ครับ
ต่อไป คงจะเปลี่ยนโช๊คก่อนแหละครับ เพราะผมลองยกรถดูแล้ว ยกล้อหน้าหนักกว่าล้อหลัง แน่นอน คงจะหนักโช๊ค
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่เรื่องเกียร์คิดดูแล้วคงไม่เปลี่ยน เกียร์แค่นี้ปั่นทางราบๆ เนินนิดก็ใช้ไม่หมดละครับ
bouum2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: KOLO TEAM PHRAE
Bike: DARK SCULTURA

โพสต์ โดย bouum2 »

เปลี่ยนบันไดเป็นแบบคลีตและหารองเท้าติดคลีตมาใส่แทนของเดิมแล้วคุณจะพบว่า มันเวิร์คกว่าเดิมมากๆ หัดควงขาให้สมบูรณ์แบบอย่าเอาแต่กดบันได มันต้องมีไถ วาด ปาด ดึงครับ น้ำหนักรถไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่ถ้าจะลดน้ำหนักรถ งบประมาณต่อกรัมมันแพงเอาเรื่องอยู่ครับ ค่อยอัพไปก็ได้ครับ อย่าลืมอัพแรงต้องมาก่อนเสมอครับ
Dark Scultura
สายเขาสายดอย หัดลาก
สิรภัสส์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830319417
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สิรภัสส์ »

หายางดีๆ เส้นเล็กกว่านี้ลองดูอาจจะเห็นความแตกต่างมากกว่า แล้วค่อยๆ อัพตัวอื่น
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

อยากลดนำ้หนักรถ ผมแนะขายทิ้งครับ จักรยานรุ่นตำ่ไม่คุ้มจะup ซื้อใหม่หรือหามือสองดีๆจะคุ้มกว่าครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขออนุญาตครับ คือแบบว่า ถ้าเทียบเสือภูเขากับการใช้งานให้เห็นภาพ ในแบบของผมอ่ะนะ โดยส่วนตัวนะครับ เจ้านี่ก็เปรียบได้ดังรถกระบะอ่ะครับ เป็นรถอเนกประสงค์ เรียบได้ ลุยได้ในแบบพื้นๆ จะซิ่งก็กดซะ จะลุยหน่อยก็ยกขึ้น แล้วแต่คนชอบอ่ะเน่อะครับ หลายๆท่านติงมาว่าใช้รถผิดประเภท มันถูกต้องเลยนะ ผมเห็นด้วย หากจะซิ่งแบบทูฟาสก็ต้องหมอบละครับ หากจะลุยแบบออฟโร้ด เอ็กซ์ตรีมก็ต้องฟูลซัสเลยละ แต่แบบที่ท่านมีมันอเนกประสงค์ ผมมองแล้วว่าไงๆท่านก็ต้องอัพชุดเกียร์แน่ๆ แต่ถ้ามีโอกาสอยากเบาก็โช็คก่อนครับ ด้วยแรงยุจากเพื่อนร่วมก๊วน รึกิเลสส่วนตัว คันอยากลองก็ว่าไป เอาตามความเหมาะสมครับ เรื่องน้ำหนักนี่เรื่องใหญ่ครับ ใหญ่มาาากกก งบประมาณมหาศาล อย่าไปสนใจมันเลยครับ เอาแค่พอดีๆ อย่างที่ท่าน MAD_MAX ว่าครับ ๑๑-๑๒ กำลังพอดีครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ

mindbomb เขียน:ขออนุญาตครับ คือแบบว่า ถ้าเทียบเสือภูเขากับการใช้งานให้เห็นภาพ ในแบบของผมอ่ะนะ โดยส่วนตัวนะครับ เจ้านี่ก็เปรียบได้ดังรถกระบะอ่ะครับ เป็นรถอเนกประสงค์ เรียบได้ ลุยได้ในแบบพื้นๆ จะซิ่งก็กดซะ จะลุยหน่อยก็ยกขึ้น แล้วแต่คนชอบอ่ะเน่อะครับ หลายๆท่านติงมาว่าใช้รถผิดประเภท มันถูกต้องเลยนะ ผมเห็นด้วย หากจะซิ่งแบบทูฟาสก็ต้องหมอบละครับ หากจะลุยแบบออฟโร้ด เอ็กซ์ตรีมก็ต้องฟูลซัสเลยละ แต่แบบที่ท่านมีมันอเนกประสงค์ ผมมองแล้วว่าไงๆท่านก็ต้องอัพชุดเกียร์แน่ๆ แต่ถ้ามีโอกาสอยากเบาก็โช็คก่อนครับ ด้วยแรงยุจากเพื่อนร่วมก๊วน รึกิเลสส่วนตัว คันอยากลองก็ว่าไป เอาตามความเหมาะสมครับ เรื่องน้ำหนักนี่เรื่องใหญ่ครับ ใหญ่มาาากกก งบประมาณมหาศาล อย่าไปสนใจมันเลยครับ เอาแค่พอดีๆ อย่างที่ท่าน MAD_MAX ว่าครับ ๑๑-๑๒ กำลังพอดีครับ
ขอบคุณครับ
ปกติผมปั่นหมอบครับ แต่มีเกิดกิเลศ เห็นอีกกลุ่มปั่นเสือภูเขาทางเรียบ เลยเผื่ออยากขอเข้ากลุ่มไปกับเขาครับ
ถ้าเป็นพี่จะอัพ เกียร์ก่อน หรือ โช๊คก่อนดีครับ
สิรภัสส์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ลักษณะแบบเดียวกับเคสผมเลย ตอนแรกเริ่มคิดว่าเป็นที่เกียร์ที่ปั่นแล้วไล่เพื่อนเค้าไม่ค่อยทันโดนทิ้งแบบห่างๆ เลยอัพเกียร์เอา ดิโอเร่ 30sp เลย ผลปรากฏว่าเกือบดี แต่ยังโดนทิ้งห่างอยู่อีก เพราะปั่นแล้วยังหนักปั่นจนขาอ่อนแรงอยู่เกาะกลุ่มไม่ค่อยติด เลยคิดจะเปลี่ยนโน้นเปลี่ยนนี้ หาข้อมูลอยู่ไม่นานมาสรุปอยู่สองอย่างคิดว่าน่าจะเป็นที่โช้คกับยางเพราะเกียร์อัพไปแล้ว ติดอยู่ที่โช้คยังหาจุดไม่ลงตัวว่าจะเล่นตัวไหนดี เลยหันไปเอายางก่อน จากเดิม 27.5*2.2 ลองมาเปลี่ยนเป็นขนาด 27.5*2.0 กะว่าถ้ายังไม่ดีก็จะเอาให้เล็กกว่านี้อีก ประมาณ 1.95 หรือ 1.75 ได้มีโอกาสลอง กับยางขนาด 27.5*2.0 กับระยะทางประมาณเกือบ 50 กม. ผลปรากฏว่าสามารถเกาะกลุ่มอยู่และปั่นได้สบายๆ เห็นผลชัดเจน กับระดับความเร็ว 25-32 กม./ชม. โช้คก็โช้คเดิมๆ ติดรถ กับรถที่ปั่นราคาไม่ถึงหมื่น ซื้อจากแมคโคร ถ้าอยากอัพก็ลองเปลี่ยนขนาดยางดู ยี่ห้อไหนก็ได้ที่เบาๆ หน่อย แบบกึ่งเรียบก็น่าจะเห็นผล ถ้ายังไม่พอใจค่อยอัพเกียร์ที่หลัง ลองดูครับ เพื่อเป็นข้อมูล
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ยางอัพไปแล้วครับ จาก2.2เป็น1.95 ปั่นเบาขาขึ้นนิดนึง
ตอนนี้ผมปั่นชิวๆกินลมได้ av25 รอบขาประมาณ 90 ยาวๆได้สบายครับ แต่ถ้าเกินนี้ ต้องเติมแรงตลอด เลยอยากทราบว่า อัพเกียร์ หรือโช๊คก่อนดีครับ น่าจะคุ้มกับราคาที่เสียไปกว่า
สิรภัสส์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

คหสต. ไปที่เกียร์ก่อนเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”