เติมลมโช้ค

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
กระทิง ดำ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เติมลมโช้ค

โพสต์ โดย กระทิง ดำ »

ตจว.หาที่เติมลมโช้คไม่ได้เลย ถามกี่ร้านก็ไม่มีที่เติม ขนาดร้านใหญ่ ๆ ไม่มี
ทำไงดีครับ เอาที่เติมลมแบบพกพาเติมได้หรือไม่ กลัวลมจะออกหมดครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
familyofme
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818620241
Bike: Trek 3700

Re: เติมลมโช้ค

โพสต์ โดย familyofme »

เออ..นั่นซิครับผมก้ไม่เคยลอง
ผมว่าต้องดูที่หัวสูบถ้าเป็นแบบเกลียวขันเข้าก็น่าจะได้แต่ไม่รู้แรงดันเพราะไม่มีเกจ ทั่วไปน่าจะ70-80psi
แต่ถ้าเป็นแบบง้างเหมือนสูบพื้นอันนี้ผมว่าไม่ได้ไอ้จังหว่ะถอดหัวออก ฟู่...ลมออกตามแน่
เสือตื่นสาย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818859037
team: ยังหาอยู่
Bike: Bergamont, tokyo bike, mini java, แม่บ้านเกียร์ดุม

โพสต์ โดย เสือตื่นสาย »

ไม่มีขาย หรือว่าไม่มีบริการครับ ผมว่าแปลกมากนะที่ไม่มีเลย แบบนี้คงต้องแนะนำว่าซื้อร้านออนไลน์เลยครับ จากประสบการณ์ ปรับตั้งโช้คเป็นอะไรที่ต้องลอง ปรับขึ้นปรับลง ซื้อก็คุ้มนะครับ
กระทิง ดำ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เสือตื่นสาย เขียน:ไม่มีขาย หรือว่าไม่มีบริการครับ ผมว่าแปลกมากนะที่ไม่มีเลย แบบนี้คงต้องแนะนำว่าซื้อร้านออนไลน์เลยครับ จากประสบการณ์ ปรับตั้งโช้คเป็นอะไรที่ต้องลอง ปรับขึ้นปรับลง ซื้อก็คุ้มนะครับ
ไม่มีทั้งสองอย่าง แปลกดีนะ ... ร้านใหญ่มาก

ยกไปให้อีกร้านนึงอยู่ไกลมาก คิดค่าเติมลม 100 สงสัยต้ิงหาซื้อติดบ้านไว้แล้วหละ
ไพโรจน์ สนิทกุล
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Merida Scultura 400 , Infinite talent pro

โพสต์ โดย ไพโรจน์ สนิทกุล »

เออ..นั่นซิครับผมก้ไม่เคยลอง
ผมว่าต้องดูที่หัวสูบถ้าเป็นแบบเกลียวขันเข้าก็น่าจะได้แต่ไม่รู้แรงดันเพราะไม่มีเกจ ทั่วไปน่าจะ70-80psi
แต่ถ้าเป็นแบบง้างเหมือนสูบพื้นอันนี้ผมว่าไม่ได้ไอ้จังหว่ะถอดหัวออก ฟู่...ลมออกตามแน่

>>> ผมลองแล้ว สูบลมแบบหัวง้างใช้ไม่ได้ครับ แค่ใส่หัวแล้วง้างเพื่อล๊อค ลมจากโช๊คก็รั่วออกแล้วครับ
แม่สอนว่า ถ้าเป็นคนดีไม่ได้
ก็ให้เป็นคนธรรมดา อย่าเป็นคนเลว
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

โพสต์ โดย kaemart »

ซื้อเลยครับราคาไม่ถึงพัน แค่ยกใส่รถไปเติมที่ร้านทีละ 100 บวกค่านำ้มันรถ 3 ครั้งก็เกือบพันแล้ว ว่าแต่ร้านไหนเนี่ยคิดค่าเติมลมเป็น100 ผมเคยไปเติมมาก็หลายร้านไม่เคยได้เสียตังครับ
กระทิง ดำ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

kaemart เขียน:ซื้อเลยครับราคาไม่ถึงพัน แค่ยกใส่รถไปเติมที่ร้านทีละ 100 บวกค่านำ้มันรถ 3 ครั้งก็เกือบพันแล้ว ว่าแต่ร้านไหนเนี่ยคิดค่าเติมลมเป็น100 ผมเคยไปเติมมาก็หลายร้านไม่เคยได้เสียตังครับ

แถวนครปฐม 555 เพิ่งเจอนี่แหละ ปรับคอหลวมนิดนึงขันน็อตนิดหน่อยโดนไปอีก 100 ไม่ว่ากัน ค่าแรงเน๊าะ จริงๆผมก็พอซ่อมนิดหน่อยแบบนี้ได้ แต่เครื่องมืออยู่ตจว.ไม่ได้พกมา ใจร้อนอ่ะนะ ปั่นแบบรถไม่สมบูรณ์มันไม่สบายใจ
สเต็มปรับองศา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0837582330
Bike: b/t

โพสต์ โดย สเต็มปรับองศา »

สูบติดบ้าน
อย่างgiyoใช้ได้ครับ
ใช้ด้านจุ๊ปใหญ่ จะเพิ่มลดปริมาณลม
เท่าไรก็วัดของเดิมไว้ก่อน
ถ้าง้างจุ๊ปหนีบวาล์วไม่ได้
ก็กดคาไว้แล้วสูบก็ได้
ตอนเอาหัวสูบจับวาล์ว
ลมโช๊คมันจะยวบหายหมด
อย่าตกใจ..ทำไรเราไม่ได้หรอก..อิอิๆ
ปล.สูบยางมันจะไม่เทห์เหมือนสูบโช๊ค
โดยตรง..รับได้อะป่าว
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

แรงดันนั้นสูบตั้งพื้นน่าจะสูบได้เกิน 100 PSI แต่ปัญหาคือ หัวสูบมันแหย่ลงจุ๊บให้แน่นสนิทได้ลำบาก (ลงได้ตื้นๆเท่านั้น) เพราะจุ๊บของช็อคจะถูกออกแบบจมลงไปในบ่าช็อค(โผล่มานิดเดียวพ้นขอบ) และเป็นเพียงช่องแคบๆ สูบช็อคได้ออกแบบให้มีขนาดเล็ก มีเกลียวที่ปลายสายสูบ ขันเกลียวเข้ากับจุ๊บได้..... ขันได้แน่น

แต่สูบตั้งพื้นรุ่นที่หัวสูบเป็นรุ่นที่ขันเกลียวได้ ก็มีลุ้นว่าจะใช้ได้ ส่วนหัวสูบทั่วๆไป หมดลุ้น......พอแรงดันมากขึ้นเรื่อยๆจะกดไม่อยู่แล้ว ลมรั่วออกหมด ไปไม่ถึงแรงดันอากาศที่ต้องการ (ซึ่งของช็อคจะสูงกว่ายางรถ) :)
ไฟล์แนบ
DSC_0061.jpg (72.06 KiB) เข้าดูแล้ว 3347 ครั้ง
DSCN1794.jpg (22.78 KiB) เข้าดูแล้ว 3347 ครั้ง
trackpump.png (88.01 KiB) เข้าดูแล้ว 3347 ครั้ง
09-bike-pump-valve-port-head-630.jpg (93.28 KiB) เข้าดูแล้ว 3347 ครั้ง
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

หากเจอกันในสนามยืมของผมได้นะครับ ไม่หวง
ผมต้องใช้บ่อยปรับตามสภาพสนาม หากใครเข้าแทรคเป็นชีวิตไม่มีใช้นี่ บันเทิงเลย เช่นโช็คใหม่ๆ เขาอัดลมมาเยอะเผื่อ ก็ต้องปรับ แซก ตามความโปร อย่างว่าครับ เจอในสนามทักได้ ยืมได้นะครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

ถ้าพี่ปั่นทั้งทางเรียบและลงแทร็คด้วย แนะนำให้หาซื้อสูบโช๊คเอาใว้ใช้เองครับ

ของใหม่ 950-พันกว่าบาท แล้วแต่ยี่ห้อ ถ้าในห้องซื้อขายของมือ2ThaiMTBก็ขายกัน 850-900 แต่เห็นประกาศขายทีรัยไม่เกินชั่วโมงก็มีคนซื้อไปล่ะ

สูบโช๊คมันทำมาเฉพาะคือแรงดันสูงกว่าสูบยาง, หัวเติมลมมันจะพอดีหัวเติมลมของโช๊ค, และจะมีปุ่มปรับแรงดันลมแบบละเอียด
เพราะถ้าเอาสูบธรรมดาไปเติมลมโช๊คมันยากที่จะเติมให้ได้ตามสเป็คของโช๊ค
คือมันเติมได้แต่ตอนถอนหัวเติมลมออกก็จะเสียแรงดันลมในกระบอกโช๊คไปอีกเพราะหัวมันไม่พอดีกัน เติมลมขาดๆเกินๆ

แต่ถ้าใช้สูบโช๊ดหัวมันออกแบบมาพอดีเป๊ะ ตอนถอนหัวเติมลมออกลมมันไม่รั่ว
และอีกอย่างมันมีปุ่มปรับละเอียด แบบเติมเกินไปนิดๆค่อยๆปล่อยลมด้วยการกดปุ่มนี้ มันจะปล่อยลมทีละนิดๆ เราก็จะได้ลมตามเสป็ค หรือตามที่ต้องการได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”