จะเอาเสือภูเขาไปออแดก 300โลขึ้น ช่วยแนะนำด้วยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จะเอาเสือภูเขาไปออแดก 300โลขึ้น ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย เสือกลิ้ง »

จะถอยเสือภูเขางบไม่เกิน 20,000 เอาไว้ไปออแดกกับปั่นไปทำงานในกทม
ไม่อยากใช้เสือหมอบ (จะขายแล้ว)
เรื่องจักรยานตัดสินใจได้แล้วเห็นมือสองในเวปราคาไม่แรง แต่สงสัยเรื่องล้อกับยางครับ

ปกติล้อจักรยานใส่ยางได้หลายขนาดใช่มั๊ยครับ เช่น
ล้อที่มากับรถผมสลับ 1 ยางลุยแทร๊ก (คงไม่ได้ใช้บ่อย) 2 ยางลุยทางเรียบ ออกถนนในกทม ออแดก

ยางลุยทางเรียบ ออกถนนในกทม ออแดก นี่มีดอกยางมั้ย
ยางในต้องเปลี่ยนมั๊ยถ้าสลับขนาดยางนอก
ช่วยแนะนำยางลุยทางเรียบทนๆ
ถ้าเป็นโช๊คลมเวลาปั่นถนนล๊อคโช๊คได้มั๊ย

ขอบคุณครับ
Imagine all the people sharing all the world
รูปประจำตัวสมาชิก
Pajingo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866166688
team: โอ๊ยจาน จักรยาน by Pajingo Bike Cleaning
Bike: Rock Hopper M4, Cannondale Caad 10 + Flash F26 Lefty, Giant Propel Advanced SL
ตำแหน่ง: แถวๆ Work Point

Re: จะเอาเสือภูเขาไปออแดก 300โลขึ้น ช่วยแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย Pajingo »

เสือกลิ้ง เขียน:จะถอยเสือภูเขางบไม่เกิน 20,000 เอาไว้ไปออแดกกับปั่นไปทำงานในกทม
ไม่อยากใช้เสือหมอบ (จะขายแล้ว)
เรื่องจักรยานตัดสินใจได้แล้วเห็นมือสองในเวปราคาไม่แรง แต่สงสัยเรื่องล้อกับยางครับ

ปกติล้อจักรยานใส่ยางได้หลายขนาดใช่มั๊ยครับ เช่น
ล้อที่มากับรถผมสลับ 1 ยางลุยแทร๊ก (คงไม่ได้ใช้บ่อย) 2 ยางลุยทางเรียบ ออกถนนในกทม ออแดก

ยางลุยทางเรียบ ออกถนนในกทม ออแดก นี่มีดอกยางมั้ย
ยางในต้องเปลี่ยนมั๊ยถ้าสลับขนาดยางนอก
ถ้าเป็นโช๊คลมเวลาปั่นถนนล๊อคโช๊คได้มั๊ย

ขอบคุณครับ
-มีดอกหรือไม่มี...ขึ้นอยู่กับรุ่น และรูปแบบของยางที่เลือกครับ
-ยางใน...ถ้าใช้ขนาดที่ใกล้เคียงกัน เช่น 1.5 กับ 1.75 ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้ามีช่วงห่างเยอะ เช่น 1.25 กับ 2.0 ต้องเปลี่ยน ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่รุ่นของยางในว่ามีช่วงในการรองรับมากน้อยขนาดไหน
-เรื่องทนไม่แน่ใจ (ใช้มาก็ไม่เคยรั่ว) แต่ถ้าคู่เดียวจบ แนะนำ Maxxis MaxLite หรือ Schwalbe Furious Fred ใช้ได้ทั้งเรียบและลุยเบาๆ
-โช๊ค...ส่วนมากล็อกได้ครับ
Pajingo Bike Clean & Service
บริการ...ประกอบ เซอร์วิส ถอดล้างจักรยาน ทุกซอกหลืบ
Line ID : pajingo_bike_clean
Facebook Fanpage : Pajingo Bike Clean

สนใจ...Pls Call.086-616-6688
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: จะเอาเสือภูเขาไปออแดก 300โลขึ้น ช่วยแนะนำด้วยครับ

Pajingo เขียน:
เสือกลิ้ง เขียน:จะถอยเสือภูเขางบไม่เกิน 20,000 เอาไว้ไปออแดกกับปั่นไปทำงานในกทม

ขอบคุณครับ
-มีดอกหรือไม่มี...ขึ้นอยู่กับรุ่น และรูปแบบของยางที่เลือกครับ
-ยางใน...ถ้าใช้ขนาดที่ใกล้เคียงกัน เช่น 1.5 กับ 1.75 ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้ามีช่วงห่างเยอะ เช่น 1.25 กับ 2.0 ต้องเปลี่ยน ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วแต่รุ่นของยางในว่ามีช่วงในการรองรับมากน้อยขนาดไหน
-เรื่องทนไม่แน่ใจ (ใช้มาก็ไม่เคยรั่ว) แต่ถ้าคู่เดียวจบ แนะนำ Maxxis MaxLite หรือ Schwalbe Furious Fred ใช้ได้ทั้งเรียบและลุยเบาๆ
-โช๊ค...ส่วนมากล็อกได้ครับ
ถ้าปั่นถนนบ้านเราเจอฝาท่อ,โดดขึ้นฟุตบาท,ลงหลุม,บ่อบ้างการล๊อคโช๊คจะทำให้โช๊คเสียมั้ยครับ
Imagine all the people sharing all the world
aekmini
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897772850
Bike: doppelganger 210

โพสต์ โดย aekmini »

ยินดีที่มีคนคิดเหมือนกัน แต่อย่าขายเลยครับหมอบ ผมก็เก็บไว้กัดกะเพื่อนทางสั้น
ถ้ายางผมก็มองยางเป็ดแบบที่ความเห็นบนแนะนำเหมือนกันครับ ่เรื่องล้อกับยาง ผมคิดว่าที่สุดแล้วของผม ล้อ 26 ใส่ยางดอกไปลุย แล้วจะไปหาล้อ 27.5 ใส่ยางเรียบไว้ขี่ใช้งานทั่วไป ค่อยๆงอกครับ ไม่ต้องแปลงอะไร ใส่ได้เลย
เรื่องโช๊ค ผมไม่เคยล็อคนะครับ แต่ตั้งแข็งๆ มันไม่เสียแรงขนาดนั้นหรอกครับ ช้าลงนิดแต่ร่างกายไม่ช้ำอย่างชัดเจน ก็เลยไม่คิดจะล็อค พอดีความคิดผม ขี่หมอบให้เป็นหมอบ ขี่ภูเขาให้เป็นเสือภูเขาครับ กำลังซ้อม ไปออแดก 300 เหมือนกัน แต่ 400 กับ 600 เราจะเสียแรงกับน้ำหนักรถมากเกินไปไหม ถ้าแกร่งจริงก็คงได้ครับ แต่ผมคงไม่รอด 600 ปีที่แล้ว ขนาดหมอบยังไม่จบ 555 ถ้าไงสะดวก ไปเจอกัน 200 จอมบึงก่อนก็ไ้ครับ จะได้ลองรถกันดูว่ารอดไหม
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

aekmini เขียน:ยินดีที่มีคนคิดเหมือนกัน แต่อย่าขายเลยครับหมอบ ผมก็เก็บไว้กัดกะเพื่อนทางสั้น
ถ้ายางผมก็มองยางเป็ดแบบที่ความเห็นบนแนะนำเหมือนกันครับ ่เรื่องล้อกับยาง ผมคิดว่าที่สุดแล้วของผม ล้อ 26 ใส่ยางดอกไปลุย แล้วจะไปหาล้อ 27.5 ใส่ยางเรียบไว้ขี่ใช้งานทั่วไป ค่อยๆงอกครับ ไม่ต้องแปลงอะไร ใส่ได้เลย
เรื่องโช๊ค ผมไม่เคยล็อคนะครับ แต่ตั้งแข็งๆ มันไม่เสียแรงขนาดนั้นหรอกครับ ช้าลงนิดแต่ร่างกายไม่ช้ำอย่างชัดเจน ก็เลยไม่คิดจะล็อค พอดีความคิดผม ขี่หมอบให้เป็นหมอบ ขี่ภูเขาให้เป็นเสือภูเขาครับ กำลังซ้อม ไปออแดก 300 เหมือนกัน แต่ 400 กับ 600 เราจะเสียแรงกับน้ำหนักรถมากเกินไปไหม ถ้าแกร่งจริงก็คงได้ครับ แต่ผมคงไม่รอด 600 ปีที่แล้ว ขนาดหมอบยังไม่จบ 555 ถ้าไงสะดวก ไปเจอกัน 200 จอมบึงก่อนก็ไ้ครับ จะได้ลองรถกันดูว่ารอดไหม
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ตอนนี้ผมมีหมอบกับเสือภูเขาอย่างละคันครับ เสือหมอบพาผมไปเที่ยวหลายที่ เคยออแดก300 กทมชัยนาท แต่เสือภูเขาที่มีผิดไซส์มันใหญ่ไปปั่นแล้วปวดเข่า เลยกะขายทิ้งทั้งสองคันแล้วถอยเสือภูเขาใหม่คันเดียวพอครับ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

Audax มันไม่ได้โหดขนาดนั้นครับพี่ ไปเรื่อยๆ ถ้าเจอกลุ่มเสือหมอบก็ขอหมกๆเขาไป ช่วยเบาแรงได้เยอะ

200-300-400-600 ผมใช้เสือภูเขาธรรมดานี่แหละ ก็จบปกติดีทุกสนามครับ
ลุงหนวด สานฝัน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0993511272
team: ไม่มี
Bike: trinx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงหนวด สานฝัน »

ภูเขาหรือหมอบไปออแด๊ก ไม่ใช่ปัญหาถ้าอึดพอ ...
ลุงหนวด สานฝัน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0993511272
team: ไม่มี
Bike: trinx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงหนวด สานฝัน »

ลุงหนวด สานฝัน เขียน:ภูเขาหรือหมอบไปออแด๊ก ไม่ใช่ปัญหาถ้าอึดพอ ...ออแด๊ก ไม่ใช่แข่งกันด้วยความเร็ว แต่เป็นการแข่งขันเรื่องการวางแผน การบริหารเวลา การกำหนดความเร็ว วินัยการปั่น ที่สำคัญคือความอดทน...
เสือกลิ้ง
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับ
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

แนะนำให้นอนอยู่บ้านครับ (ล้อเล่น)
เอาที่สบายใจ ร่างกายไหวก็ต้องลองอย่าฝืน
ร่างกายถ้าเราใช้งานหนักมันจะสึกหรอเร็ว ต้องคำนึงถึงผลกระทบระยะยาว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”