โม่แบบสวม7สปีด..จะใช้กับชุดขับ8สปีดได้มั้้ยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
chaihao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โม่แบบสวม7สปีด..จะใช้กับชุดขับ8สปีดได้มั้้ยครับ

โพสต์ โดย chaihao »

พอดีผมมีชุดเกียร์แบบ8สปีด..แล้วได้ติดต่อกับพี่ท่านนึงที่ลงขายล้อที่มีโม่แบบสวม7สปีด..แต่ผมกับพี่ก็ไม่รู้ว่าจะใช้กันได้มั้ยครับ..ถ้าได้ต้องทำไงบ้างครับ..ต้องดัดแปลงส่วนไหนบ้างครับ..รบกวนพี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่านครับ..ขอขอบคุณคำแนะนำล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: โม่แบบสวม7สปีด..จะใช้กับชุดขับ8สปีดได้มั้้ยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้ได้ครับ แต่ใช้ได้แค่ 7 เกียร์ ตั้งเกียร์เหมือนปกติได้เลย เว้นว่ากดมือเกียร์ขาดไปครั้งนึงครับ

ว่าแต่น่าเสียดาย ล้อ 7 กับ 8 ราคาแทบไม่ต่างกัน มีชุดขับ 8 อยู่แล้ว เอาล้อ 8 มาใช้ดีกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โม่แบบสวม7สปีด..จะใช้กับชุดขับ8สปีดได้มั้้ยครับ

โพสต์ โดย mindbomb »

หมายถึงว่า โม่ที่ใส่เฟืองสวม เจ็ดสปีดมา ใส่เฟืองสวมแปดสปีดได้รึไม่ แบบนี้รึป่าวครับ ที่ผมเคยเจอรุ่นเก่าติดรถมาเป็นเฟืองสวมเจ็ดสปีด ผมเอาของเก่าออกใส่แปดไปแทน ใช้ชิพเตอร์แปดสปีด ใช้งานปกติครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
soon_can
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: cannondale

โพสต์ โดย soon_can »

- ล้อ 7 กับ 8 ราคาไม่ต่างกัน มีชุดขับ 8 อยู่แล้ว เอาล้อ 8 มาใช้ดีกว่า ถ้าซื้อล้อโม่ 7 มามีเกียร์แปดมันก็ใช้ได้แค่ 7 เกียร์เพราะ โม่สวมแบบ 7 สปีดใส่เฟืองได้ 7 ใบ ใส่เฟือง 8 ต้องเอาออก 1 ใบ (ใส่ 8 ใบไม่ได้เนื่องจากโม่จะสั้นกว่า)ส่วนล้อโม่ 8 สปีด ใส่ 10 , 9 , 8 ,ได้ ส่วนเฟือง 7 ใส่ได้โดยใช้แหวนรอง :lol: :lol: :lol:
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

อ่า ครับ สว่างเลย แสดงว่าที่ผมเจอเป็นโม่รุ่นเก่าแปดสปีดแต่ใส่เฟืองเจ็ดสปีดมา ขอบคุณครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”